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WIZARA YAPITISHIWA
TRILIONI 1.113
KUENDELEZA SGR

Na Mwandishi wetu.

Shirika la Reli Tanzania - TRC kupitia Wizara ya
Ujenzi na Uchukuzi imepitishiwa Shilingi Trilioni
1.113 katika bajeti ya fedha ya mwaka 2023/24
kugharamia ujenzi wa reli ya kiwango cha kimataifa
- SGR, ununuzi wa injini na mabehewa ya mizigo na
abiria na upembuzi yakinifu kwa ajili ya miradi ya
reli jijini Dodoma, Mei 2023.

Bunge limeidhinisha kiasi hiko cha pesa kwaajili ya
kukamilisha ujenzi wa reli ya SGR kwa kipande cha
Dar es Salaam - Morogoro (km 300) na Morogoro -
Makutupora (km 422), kuendelea na ujenzi wa njia
ya reli ya SGR kwa kipande cha Mwanza - Isaka
(km 341), Makutupora - Tabora (km 368); Tabora -
Isaka (km 165); na Tabora - Kigoma (km 506), ku-
endelea na ujenzi wa reli ya Uvinza - Musonga-
ti-Gitega (km 282) na taratibu za upatikanaji wa
fedha za ujenzi wa reli ya SGR sehemu za Kaliua -
Mpanda - Karema (km 321) na Isaka - Rusumo (km
371), kuendelea na ununuzi wa injini, mabehewa
na mitambo kwa ajili ya matengenezo ya njia ya reli
ya SGR, kugharamia uendeshaiji wa reli ya SGR,

Kazi nyingine zilizoainishwa ni pamoja na kuende-
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-lea kuwezesha mafunzo ya wataalamu wa uende-
shaji na usimamizi wa treni ya SGR, ulipaji wa fidia
kwa wananchi wanaopisha ujenzi wa reli, uendelea
na uratibu wa utekelezaji wa shughuli za utunzaji
wa mazingira na jamii katika utekelezaji wa ujenzi
wa reli ya SGR na kuendelea na taratibu za kutafuta
mwekezaji kwa ubia baina ya Sekta ya Umma na
Binafsi (PPP) kwa mradi wa reli ya Mtwara - Mbam-
babay na matawi yake ya Liganga na Mchuchuma
na Tanga - Arusha - Musoma.

Waziri Mbarawa ameeleza pia kuhusu Mfuko wa
Reli (Railway Infrastructure Fund) ambao unasima-
miwa na Shirika la Reli Tanzania (TRC) kuwa una-
tarajia kutumia jumla ya Shilingi bilioni 294.80
fedha za ndani ili kugharamia ukarabati wa miun-
dombinu ya reli iliyopo na kujenga reli ya SGR,
ukarabati wa vitendea kazi na kugharamia maan-
dalizi ya miradi ya ujenzi wa reli.

Kazi zitakazofanyika kupitia fedha za mfuko wa reli
ni pamoja na Ukarabati wa njia ya reli ya Kali-
ua-Mpanda (km 210), Tabora - Kigoma (km 411),
na Tabora - Isaka - Mwanza (km 385), Ujenzi wa
njia ya reli ya Kilometa 6.2 na daraja kati ya Gode-
gode - Gulwe (km 345 - Km 355), Matengenezo ya
njia ya reli ya Tanga - Arusha (Km 470) na Kilosa -
Gulwe (km 100), Ufufuaji wa njia za reli zilizofungwa
za Kilosa - Kidatu (Km 108) na Manyoni-Singida
(km 115), Ukarabati wa karakana, stesheni na ma-
jengo ya reli, Ukarabati wa mfumo wa ishara na
mawasiliano wa reli iliyopo, Ununuzi wa vipuri kwa
ajili ya ukarabati wa mabehewa 600 ya mizigo na
mabehewa 37 ya abiria, Ununuzi wa mabehewa
245 ya mizigo, mabehewa 22 ya abiria na injini 10
kwa ajili ya reli iliyopo, Upimaji na uwekaji alama
katika maeneo ya reli nchi nzima, Ufufuaji wa
Mgodi wa kuzalisha Kokoto wa Pangani (Tanga) na
uboreshaji wa Mgodi wa Tura, Ukarabati wa kiwan-
da cha unyooshaji wa mataruma ya reli (Pugu
Sleeper Reconditioning Plant) uliopo Pugu - Dar es
Salaam, Ulipaji wa madeni ya watoa huduma, na
Uandaaji wa Mpango Kabambe wa Reli (Railway
Master Plan).

Kwa upande wa reli iliyopo Bunge limeidhinisha
kiasi cha Shilingi bilioni 11.72 kwaajili ya uboresha-
ji wa reli ya kati kwa kuhusisha uboreshaji wa vituo
vya kuhudumia mizigo vya llala na Isaka, kukamili-
sha ukarabati wa maeneo yaliyobaki katika eneo la
Makutupora - Manyoni na Kitaraka - Malongwe -
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Igalula na kugharamia huduma za ushauri wa kitaa-
lamu katika utekelezaji wa miradi ya ukarabati wa
miundombinu ya reli iliyopo inayogharamiwa kwa
fedha za Benki ya Dunia.

Waziri Mbarawa amelieleza Bunge kuwa Shirika la
Reli Tanzania katika mwaka 2023/24, linalenga
kusafirisha tani za mizigo 525,000 na abiria wapa-
tao 716,435 kwa upande wa masafa marefu, abiria
696,730 kwa treni ya kisasa toka Dar es Salaam
hadi Morogoro na abiria kwa usafiri wa treni ya
mjini (Dar es Salaam Commuter Train) ni
4,368,000.

Aidha, Waziri Mbarawa katika hotuba amelitaarifu
Bunge utekelezaji wa mpango wa miaka mitano wa
Shirika unaohusisha uendelezaji na utekelezaji wa
miradi ya ujenzi wa reli ya Standard Gauge, kuinua
kiwango cha reli na madaraja yaliyopo kwa kutandi-
ka reli nzito 211 zaidi za angalau ratili 80 kwa yadi
na kukarabati madaraja kuweza kupitisha tani 18.5
kwa ekseli, kushirikiana na vyombo vya dola
pamoja na jamii inayozunguka miundombinu ya reli
ili kuzuia uharibifu wa miundombinu ya reli, kuka-
barati sehemu korofi za miundombinu ya reli na
kununua vitendea kazi kwa awamu, kuweka
mifumo ya TEHAMA kwa ajili ya kuboresha utoaji wa
huduma; na kuendeleza maeneo yanayomilikiwa
na TRC ili kuongeza vyanzo vya mapato ya Shirika.

Wakati wa uwasilishaji wa makadirio ya bajeti ya
Wizara ya Ujenzi na Uchukiz baadhi ya wabunge
walipata nafasi ya kuuliza maswali, kutoa ushauri
na pongezi kwa kazi inayofanywa ya usimamizi
mzuri wa mradi wa ujenzi wa SGR.

“Nampongeza Mhe. Rais, kwasababu kazi ya SGR
inaendelea, lakini pia nimpongeze Mkurugenzi
Mkuu kwani anafanya kazi sana, kaka yangu
Kadogosa fanya kazi Mungu akutie Nguvu sisi tuko
nyuma yako” alisema Mhe. Jacquiline Msongozi
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UFAFANUZI KUHUSU KUCHELEWA KUANZA
HUDUMA ZA SGR KWA KUTUMIA TRENI YA UMEME

Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson Msigwa akitoa ufafanuzi
kuhusu kuchelewa kuanza kwa majaribio ya treni ya abira katika
reli ya kiwango cha kimataifa - SGR, Dodoma Mei 2023.

Na Mwandishi wetu

Mkurugenzi wa Idara ya Habari Maelezo na Msemaiji
Mkuu wa Serikali, Bwana Gerson Msigwa ametoa
ufafanuzi kuhusu kuchelewa kuanza utoaji wa
huduma za usafiri wa treni za umeme zitakazotem-
bea katika reli ya kiwango cha kimataifa (SGR), Mei
2023.

Bwana Msigwa ameeleza kuwa kuchelewa kuanza
kwa huduma kwa kutumia treni ya umeme kulitoka-
na na kutokamilika kwa matengenezo ya vichwa
viwili wa kuvuta treni kwa wakati kutokana na
sababu za kimsingi na kupelekea majaribio ambayo
yalitarajiwva kuanza Mei, 2023 kusogezwa mbele
mpaka Julai, 2023.

"Hatuwezi kuendesha treni bila vichwa, baada ya ku-
vunjika mkataba kati ya TRC na kampuni ya Eu-
rowagon ya nchini Uturuki mkataba wa matengenezo
ulihamishiwa kampuni ya Lueckermier Transport and
Logistic GMBH ya nchini Ujerumani, kumekuwa na
changamoto ya utengenezaji wa vichwa kutokana na
shida ya upatikanaji wa vipuri vinavyotumika katika
ukamilishaji wa vichwa vya treni kwasababu ya
ugonjwa wa UVIKO19 na vita vya Urusi na Ukraine
ambavyo vimesababisha kuharibika kwa uchumi
Duniani, hizo ni sababu za msingi zilizopelekea
ucheleweshaji huo" Amesema Msigwa.

Bwana Msigwa aliendelea kusema kuwa kichwa cha
kwanza cha treni kati ya vichwa viwili vinayvoten-
genezwa nchini Ujerumani na kampuni ya Luecker-
meier Transport and Logistic GMBH kitawasili mwezi
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Julai mwaka huu na kuwezesha shughuli za majarib-
io ya treni hizo kuanza.

Aidha, Msemaji Mkuu ameongeza kuwa baada ya
kupokea Mabehewa 14 Kati ya 59 kutoka kampuni
ya Hyundai Rotem ya Nchini Korea Oktoba, 2022 na
Mabehewa sita (6) kati ya thelathini(30) ya-
takayowasili hivi karibuni ambayo yamekarabatiwa
na kufikia kwenye ubora wa kiwango cha zaidi ya
asilimia 85 yatawezesha kuanza kwa shughuli za
uendeshaji haraka.

"Watanzania msiwe na wasiwasi majaribio ya treni
yataanza kama tulivyosema mwezi wa Saba mwaka
huu baada ya kichwa cha treni kufika na baadaye
kuanza kutoa huduma rasmi " Alisema Msigwa.

Bwana Msigwa amesema Serikali inatekeleza mradi
wa SGR kwa awamu mbili, awamu ya kwanza ya ute-
kelezaji huo ni ujenzi wa SGR kutoka Dar es Salaam
hadi Mwanza na awamu ya pili ya utekelezaji ni
kutoka Tabora hadi Kigoma.

Baadhi ya wanahabari wakifuatilia taarifa ya Msemaji Mkuu wa
Serikali, Gerson Msigwa wakati wa mkutano wa wanahabari
jijini Dodoma, Mei 2023,
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Muonekano wa nje wa mabehewa ya SGR ya ghorofa yan-
ayotarajiwa kuwasili nchini Tanzania mwezi Julai 2023.



Muonekano wa eneo |takapofany|ka hafla ya uwekajl wa jlwe Ia msingi mradi wa SGR awamu ya pili Tabora Kigoma |lkIW8 kat:ka ' '
maandalm Katosho mkoanl Klgoma Mei 2023 - 3

Baadhi ya viongozi wa TRC wakiwa katika picha ya pamojana Timu ya maandalizi kutoka TRC Kwaaijili ya hafla ya uwekaji
Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Balozi Dkt. Batilda Buriani (kati) jiwe la msingi la mradi wa SGR pamoja na uongozi wa mkoa
mara baada ya kumaliza kikao kwaajili ya maandalaizi ya wa Kigoma wakikagua eneo litakapofanyika hafla ya uwekaji
hafla ya uwekaji jiwe la msingi la mradi wa SGR Tabora jiwe la msingi eneo la Katosho mkoani Kigoma, Mei 2023.
Kigoma, Mei 2023.

Baadhi ya viongozi wa TRC wakiwa katika picha ya pamoja na Baadhi ya viongozi wa TRC wakiwa katika picha ya pamoja
Mkuu wa Wilaya ya Urambo, Kenani Kihongosi (kati) mara na Mkuu wa Wilaya ya Uvinza, Dinah Mathamani (wa tano
baada ya kumaliza kikao kwaajili ya maandalaizi ya hafla ya kushoto) mara baada ya kumaliza kikao kwaajili ya maanda-
uwekaiji jiwe la msingi la mradi wa SGR Tabora Kigoma, Mei laizi ya hafla ya uwekaji jiwe la msingi la mradi wa SGR
2023. Tabora Kigoma, Mei 2023.
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Mabehewa ya ghorofa kwaajili ya reli ya kiwango cha kimataifa Muonekano wa ndani wa mabehewa ya ghorofa kwaajili ya
- SGR yakipakiwa ndani ya Meli katika Bandari ya Mukran reli ya kiwango cha kimataifa - SGR.

nchini Ujerumani kwaajili ya kuanza Safari kuja nchini

Tanzania.

Mabehewa ya kisasa ya ghorofa kwaajili ya reli ya kiwango cha Kazi ya kupakia mabehewa ya kisasa ya ghorofa kwaa-
kimataifa - SGR yakiwa ndani ya Meli katika Bandari ya jili ya reli ya Kiwango cha kimataifa - SGR ikiendelea
Mukran nchini Ujerumani kwaajili ya kuanza Safari kuja nchini katika Bandari ya Mukran nchini Ujerumani kwaajili ya
Tanzania. kuanza Safari kuja nchini Tanzania.
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MAANDALIZI UWEKAIJI JIWE LA MSINGI TABORA - KIGOMA YAIVA

Na Mwandishi Wetu

Shirika la Reli Tanzania - TRC limeanza maandalizi ya uwekaji jiwe la msingi la mradi wa ujenzi wa reli ya
kiwango cha kimataifa - SGR awamu ya pili Tabora - Kigoma linalotarajiwa kuwekwa mwezi Julai 2023.

Viongozi na timu ya wataalamu TRC wamefanya ziara mkoani Tabora na Kigoma kuonana na viongozi wa
maeneo ambayo reli ya SGR inapita kwaajili ya kushirikiana katika kukamilisha hafla ya uwekaji jiwe la
msingi na kujadili masuala kadhaa ikiwemo ulinzi na usalama wa mradi. Mradi unatarajiwa kupita katika
wilaya za Uvinza, Kigoma na Urambo ukiwa na jumla ya kilomita 506.

Meneja mradi wa SGR Tabora - Kigoma Mhandisi Walace Isaya amesema kuwa awamu ya kwanza iko
katika utekelezaji, hii ni awamu ya pili ya mradi na ina jumla ya kilomita 506, kilomita 411 za njia kuu na
kilomita 95 za mapishano. Ujenzi uko katika hatua za awali na mkandarasi yuko eneo la kazi kuangalia
maeneo ya ujenzi wa reli na makambi ya mradi ambapo Shirika tayari limekabidhi maeneo matatu (Ngu-
ruka, Uvinza na Urambo) kwaajili ya ujenzi wa kambi ikiwemo kambi kubwa ya mradi eneo la Uvinza
kwaaijili ya ujenzi na ofisi za mkandarasi, msimamizi wa mradi na TRC .

Aidha, Katibu Tawala wa Mkoa wa Kigoma Bwana Albert Msovela, ameeleza baadhi ya faida za mradi wa
SGR pindi utakapokamilika kwani mkoa wa Kigoma una fursa nyingi za kiuchumi kutokana na uwepo wa
Bandari na hitaji kubwa la nchi jirani za Congo, Rwanda na Burundi kusafirisha mizigo kupitia mkoa wa
Kigoma.

“Kuja kwa reli ya SGR kunakuja kufungua uchumi wa wilaya zetu zote na ukinzingatia kwamba mkoa
wetu unapakana na nchi jirani za Congo, Rwanda na Burundi hivyo usafirishaji wa mizigio utakwenda kui-
marika kwasababu sasa hivi tunatumia barabara kwa kiasi kikubwa hii itafungua uchumi wa mkoa” al-
isema Katibu Tawala mkoa wa Kigoma.

Mkuu wa Wilaya ya Kigoma, Bwana Salumu Kali amesema kuwa “Sisi kwetu tunatoa shukurani kubwa
kwa Mhe. Rais, nitahakikisha ulinzi wa vifaa na malighafi zote zinazotumika katika mradi ikiwemo
mafuta, nondo, saruji na mitambo mimi mkuu wa Wilaya na kamati ya ulinzi tutahakikisha hakuna kitu
kinadokolewa”

Tarehe 20 Disemba 2022 Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan

alishuhudia utiaji saini wa mkataba wa ujenzi wa SGR Tabora - Kigoma ikiwa ni ukamilishaji wa ujenzi
wa reli ya kati kwa kiwango cha kimataifa kutoka Dar es Salaam kuelekea Mwanza na Kigoma.
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ZOEZI LA FIDIA LAENDELEA MKOANI TABORA
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Zoezi la fidia likiendelea kwa wananchi waliotwaliwa maeneo yao kupisha mradi wa ujenzi wa reli ya kiwango cha kimataifa -
SGR katika ofisi ya Serikali ya mtaawa ltuluWilaya ya Tabora, Mei 2023.

Na Mwandishi wetu

Shirika la Reli Tanzania - TRC linaendelea na zoezi la ulipaji fidia kwa wananchi waliotwaliwa maeneo
kupisha mradi wa ujenzi wa reli ya kisasa - SGR kipande cha tatu Makutupora - Tabora lililoanza katika
mtaa wa ltulu katika kata ya Ndevelwa wilaya ya Tabora Manispaa mkoani Tabora Mei, 2023.

Afisa Ardhi kutoka TRC Bw. Sweetbert Misango alisema kuwa zoezi hilo ni kwaajili ya wananchi ambao
maeneo yao yamepitiwa na njia kuu ya reli ya kisasa katika mradi wa ujenzi wa SGR.

“Maeneo mengi ambayo yametwaliwa yameshafanyiwa uthamini hivyo malipo haya ni kwaaijili ya njia
kuu, kwa maeneo mengine bado mchakato wa malipo unaendelea ili wananchi wote wakabidhiwe stahi-
ki zao” alisema Bw. Misango.

Mtendaji wa serikali ya mtaa ya Itulu Bw. Bariki Kaponda ameeleza kuwa wananchi wamekua wakisubiri
malipo hayo kwa hamu ili kupisha ujenzi ambao utaleta manufaa katika mkoa wa Tabora na nchi kwa
ujumla.

“Mradi huu ni wetu sote na serikali inafanya vyema kulipa fidia na kufanya wananchi waweze kuhamia
maeneo mengine kwa amani” alisema Bw. Kaponda.

Naye Mwananchi kutoka katika mtaa wa Itulu mkoani Tabora ndugu Mohamedi Pandauyaga alishukuru
sana serikali kupitia TRC kwa kuendeleza uhusiano mzuri kwa wananchi katika maeneo yote yaliyotwali-
wa na kuzidi kutoa elimu juu ya kuwekeza katika masuala ya maendeleo na kujenga makazi mazuri kwa
kufuata mipango miji katika maeneo mapya.

Kipande cha tatu cha mradi wa ujenzi wa SGR Makutupora Tabora chenye jumla ya kilometa 368 hadi
sasa kimefikia asilimia 7.57 ambapo ujenzi bado unaendelea katika maeneo mbalimbali yakiwemo eneo
la kambi pamoja na njia kuu ya reli ya kisasa.
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WANANCHI MKOANI TABORA WAENDELEA KUTOA USHIRIKIANO
KATIKA UTWAAJI ARDHI
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Maafisa wa Shirika la Reli Tanzania wakishirikiana na Mth-
amini kutoka Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya
Makazi Bi. Joyce Mrema (wa pili kulia) kuhakiki taarifa za
uthamini kabla ya kuanza zoezi la kuhamisha makaburi ili
kupisha mradi wa ujenzi wa reli ya kiwango cha kimataifa -

ya Uyui mkoani Tabora, Mei 2023
Na Mwandishi wetu

Wananchi waliotwaliwa maeneo yao Kkupisha
mradi wa ujenzi wa reli ya kiwango cha kimataifa -
SGR kipande cha Makutupora - Tabora waende-
lea kutoa ushirikiano kwa Shirika la Reli Tanzania
- TRC katika zoezi la utwaaji ardhi katika wilaya ya
Uyui mkoani Tabora, Mei 2023.

Shirika la Reli Tanzania linaendelea na zoezi la ut-
waaji ardhi ili kupisha mradi wa ujenzi wa reli ya
kisasa - SGR kipande cha Makutupora - Tabora
chenye jumla ya urefu wa kilomita 368, inayoju-
muisha kilomita 294 za njia kuu na kilomita 74 za
njia ya kupishana ambao ujenzi wake umefika
asilimia saba (7%).

Shirika limekamilisha uthamini kwa urefu wa Kkilo-
mita 284 kati ya 294 za njia kuu kwaaijili ya kuen-
delea na taratibu za malipo ili kumkabidhi eneo
Mkandarasi kampuni ya Yapi Merkezi kutoka
Uturuki kwaaijili ya kuendelea na kazi ya ujenzi wa
makaravati, tuta, kambi za ujenzi na vituo.

Zoezi la utwaaji ardhi kwa kuhamisha makaburi
yaliyopitiwa na mradi linaendelea mkoani Tabora
katika vijiji vya Igalula, Goweko, Karangasi na Tura
vilivyopo katika wilaya ya Uyui ambapo zaidi ya
makaburi 700 yanaendelea kuhamishwa ili kupi-
sha mradi wa SGR.

Afisa wa masuala ya kijamii kutoka Shirika la Reli Tanzania
Bi. Grace Mdoe (kushoto) akichukua taarifa za makaburi
kutoka kwa wasimamizi wakati wa zoezi la utwaaji ardhi ili

Igalula mkoani Tabora, Mei 2023

Uhamishaji wa makaburi unafanyika kwa kufuata
taratibu za kiafya na zoezi linasimamiwa na ofisi ya
Mganga wa Wilaya husika ili kuhakikisha hakuna
madhara ya kiafya kwa wananchi wakati wa zoezi
la kuhamisha makaburi.

Kabla ya kuanza zoezi la kuhamisha makaburi wa-
nanchi katika vijiji vyote walipatiwa elimu ya
uelewa kuhusu zoezi la uhamishaji makaburi
ti tofauti ikiongozwa na Mkuu wa Wilaya ya Uyui
Bwana Zakaria Mwansasu.

Bwana Mtuga Saidi ameeleza kuwa amefurahish-
wa na ushirikiano uliooneshwa na wataalamu
kutoka TRC, Maafisa afya Wilaya ya Uyui, Viongozi
na wananchi wa kijiji cha Igalula katika zoezi la ku-
hamisha makaburi ya wapendwa wao kwakuwa
taratibu zote zimefuatwa katika zoezi hilo.

Zoezi la utwaaji ardhi hufuatiwa na ulipaji wa fidia
kwa wananchi ambao maeneo yao yamepitiwa na
mradi kwa kuzingatia thamani ya ardhi na mali zi-
sizohamishika katika eneo husika. Aidha, Mkan-
darasi anaweza kukabidhiwa maeneo yaliyo wazi
huku mwananchi akisubiri malipo ya fidia. Hatua
zote hufuata Sheria na taratibu za utwaaji adhri
bila kuathiri mmiliki wa eneo lililotwaliwa.
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