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Na Mwandishi wetu

Shirika la Reli Tanzania - TRC limepokea ugeni wa
bodi ya wakurugenzi kutoka Mamlaka ya Udhibiti
Usafiri Ardhini - LATRA ambao wametembelea
ujenzi wa mradi wa reli ya kisasa - SGR kipande cha
kwanza Dar es Salaam - Morogoro kwenye jengo la
stesheni ya SGR jijini Dar es Salaam Aprili, 2023.

Mwenyekiti wa Bodi kutoka LATRA Prof. Ahmed Mo-
hamed ameeleza kuwa Shirika la Reli limejipanga
vizuri hasa katika masuala ya kiusalama kutokana
na mifumo ya mawasiliano ambapo walitembelea
katika chumba cha ishara na mawasiliano ndani ya
jengo la stesheni ya SGR jijini Dar es Salaam.

“Suala la uendeshaji wa reli linategemea sana us-
alama wa njia na vivuko pamoja na mapishano ya
njia ya reli na barabara na kubwa zaidi kuweka uzio
katika njia ya reli” alisema Prof. Ahmed.
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Kaimu Mkurugenzi Mkuu TRC Bwana Senzige Kisenge
akiwaonesha wajumbe wa bodi ya wakurugenzi LATRA
baadhi ya picha za matukio ya ziara za viongozi mbalim-
bali katika mradi wa SGR ndani ya jengo la Stesheni jijini

Dar es Salaam, Aprili 2023. . .

BODI YA BOT YATEMBELEA
MRADI WA UJENZI WA
RELI YA SGR uk. 3

Na Mwandishi wetu

Bodi ya Wakurugenzi kutoka Benki Kuu ya Tanza-
nia (BOT) wakiongozwa na Gavana wa Benki hiyo
Bwana Emmanuel Tutuba watembelea ujenzi wa
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BODI YA
WAKURUGENZI
KUTOKA LATRA
WATEMBELEA
MRADI WA SGR

= ‘ai.:_ h_ . . -

Meneja Msaidizi wa mrdi wa SGR Dar es Salaam - Morogoro
Mhandisi David Msusa (kulia) akiwaelezea wajumbe wa bodi
ya wakurugenzi LATRA kuhusu mifumo ya kuongoza treni iliy-
opo ndani ya jengo la stesheni ya SGR jijini Dar es Salaam,
Aprili 2023.

Inatoka Uk. 1

Kaimu Mkurugenzi Mkuu kutoka TRC Bw. Senzige
Kisenge alisema kuwa ugeni huo una manufaa
makubwa katika uendeshaji wa mradi wa SGR kwa
kupokea ushauri na maboresho ambayo yatau-
wezesha mradi kuwa bora.

Aidha Bw. Senzige alieleza kuwa TRC inaendelea
kutoa mafunzo mbalimbali kwa wataalamu
ambapo hadi sasa wataalamu 14 wapo nchini
Korea Kusini na pia kuna mafunzo yanayotolewa
ndani na mkandarasi ambapo wanafundishwa jinsi
ya kuendesha mifumo mbalimbali.

“Mafunzo ni mengi ikiwemo ya umeme, mawasilia-
no na bado tutaendelea kutoa mafunzo kwa wataa-
lamu wetu kwa awamu ili uendeshaji unapoanza
tayari tuwe na wataalamu wa kutosha” alisema Bw.
Senzige.

TRC inaendelea kusimamia mradi huo wa SGR kwa
kuzingatia usalama wa watu pamoja na wanyama
na kuendeleza mipango mbalimbali ya kutoa
uelewa kwa wananchi kabla na baada ya mradi
kuanza uendeshaiji.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu TRC Bwana Senzige Kisenge akifafanua jambo kwa bodi ya wakurugenzi LATRA walipofanya ziara kutembelea
mradi wa SGR katika jengo la stesheni ya SGR jijini Dar es Salaam, Aprili 2023.
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BODI YA BOT YATEMBELEA MRADI WA UJENZI WA

RELI YA SGR

Wajumbe wa Bodi ya Benki Kuu ya Tanzania wakipata maelezo kutoka kwa Kaimu Mkurugenzi Mkuu TRC Bwana Senzige
Kisenge (wa tano kushoto) kuhusu maendeleo ya mradi wa SGR katika jengo la stesheni ya SGR jijini Dar es Salaam, Aprili
2023.

Inatoka Uk. 1

reli ya kiwango cha kimataifa - SGR kipande cha
kwanza kutoka Dar es Salaam - Morogoro katika
Stesheni ya Dar ss Salaam, Aprili 2023.

Lengo la ziara hiyo ni kukagua na Kkujionea
uwekezaji uliofanywa na Serikali katika jitihada za
kuendeleza na kukuza sekta ambazo kwa kiasi ki-
kubwa zinachangia ukuaji wa uchumi miongoni
mwa sekta hizo ni Reli na Bandari.

Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania Ndugu Emmanu-
el Tutuba amesema kuwa BOT itahakikisha inabuni
mbinu na kuunda mikakati ambayo itawezesha
nchi kupata fedha za kigeni kupitia sekta za kiu-
chimu ambazo Serikali imewekeza kwa kiasi kikub-
wa katika kuzijenga na kuziendeleza ikiwemo mradi
wa ujenzi wa SGR.

"Kwa mujibu wa Sheria BOT tunawajibu na dhama-
na ya kusimamia masuala mbalimbali ya kiuchumi
ikiwa ni pamoja na kuangalia mapato hasa namna
tukavyoweza kupata dola za kimarekani au fedha
za kigeni, tumeona namna ambavyo serikali
imewekeza kwenye SGR, eneo la Kwala kuna
maeneo ambayo reli hii itafika kwenye viwanda na

bandari kavu eneo la TPA ambalo litaunganishwa
na reli na kuchukua mzigo kwenda maeneo
mbalimbali na nchi za nje, hii italeta fedha nyingi za
kigeni na kusaidia nchi kukua kiuchumi" Amesema
Bwana Tutuba.

Aidha, Bwana Tutuba ameongeza kuwa BOT ime-
shauriana na TRC, TPA pamoja na EPZA kuunda mi-
pango na mikakati itakayowezesha uchumi wa wa-
nanchi, mashirika, makampuni pamoja na mapato
ya Serikali na nchi kwa ujumla kuunganishwa kwa
pamoja ili kuboresha biashara ya Kimataifa kwa
kukuza mauzo ya nje na kupata fedha za kigeni.

"Uwekezaji huu wa SGR ni kweli umelenga kukuza
uchumi, tulikuwa tunashauriana namna ambavyo
uchumi wa mtu mmoja moja, uchumi wa makam-
puni, uchumi upande wa Serikali yaani mapato na
nchi kwa ujumla utakavyoweza kuunganishwa ili
tukuze mauzo ya kwenda nje, tukiongeza mauzo
nje tunapata fedha nyingi za kigeni, kwa hiyo kuna
mpango ambao tunaendelea kuangalia kama
Benki Kuu kwa kushirikiana na serikali unaitwa
mkakati wa Kukuza mauzo nje (import substitution
initiative) na kuangalia mbadala wa vile vitu tuna-
vyoingiza ndani kutoka nje viweze kuzalishwa
ndani" Amesema Bwana Tutuba.
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WADAU SEKTA BINAFSI WAKUTANA NA WAZIRI WA UJENZI NA UCHUKuUZI

Na Mwandishi wetu

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Prof. Makame Mbara-
wa ameshiriki katika ufunguzi wa kongamano kati ya
Sekta ya Uchukuzi na wadau wa sekta Binafsi (Minis-
terial Public Private Sector Dialogue - MPPD) lililofa-
nyika katika ukumbi wa Kimataifa wa Mwalimu Nyer-
ere (JNICC), Aprili 2023.

Kongamano limekusudiwa kujadili shughuli zilizofan-
yika ndani ya kipindi cha mwaka mmaoja katika sekta
ya uchukuzi, changamoto zinazoikumba sekta ya
uchukuzi, mafanikio ndani ya mwaka mzima, pia ku-
jadili sera na mikakati ya nchi inayolenga kukuza
sekta ya uchukuzi nchini ili kuleta mafanikio.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Prof. Makame Mbara-
wa amezitaka Mamlaka za Serikali kushirikiana na
wafanya biashara kuhakikisha changamoto zin-
azowakabili zinatatuliwa haraka ili kurahisisha
mazingira ya ufanyaji biashara Tanzania.

“Nipende kusema kuwa sekta binafsi ni wadau
wakubwa sana wa Serikali, pengine kuna kanuni au
taratibu ambazo zinawakwaza, sisi tuko maofisini
nyinyi mnafahamu kuliko sisi, kupitia mikutano hii tu-
naamini tunaweza kujua na kuzifanyia kazi“ amese-
ma Mbarawa.

Aidha, Mheshimiwa Mbarawa ameongeza kuwa
Serikali kupitia Wizara ya ujenzi na uchukuzi
(Sekta ya Uchukuzi) imelenga kujadiliana na sekta
kupitia mikutano na makongamano

binafsi
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mbalimbali ili kuzifahamu fursa, maboresho ya
Sera, Sheria , kanuni na miongozo mbalimbali ili
kujenga mzingira mazuri ya biashara .

“Ndugu washiriki Mheshimiwa Raisi Dkt. Samia
Suluhu Hassan, ametuagiza kwamba Wizara iku-
tane na sekta binafsi katika maeneo yetu ili
kupokea maoni, changamoto na maboresho ya
sera, Sheria na miongozo mbalimbali kwasababu
bila kuwa na Sheria nzuri na kanuni nzuri zinazo-
endana na wakati hatuwezi kufanya biashara na
kushindana na wengine” amesema Mbarawa.

Naye Mwenyekiti wa Sekta Binafsi nchini Bi. Ange-
lina Ngalula amesema sekta ya uchukuzi inasaidia
kupunguza gharama za bidhaa zinazozalishwa
nchini haswa katika sekta ya kilimo hivyo kuitaka
Serikali iipe sekta ya uchukuzi kipaumbele kwa Ku-
endeleza miundombinu ikiwemo reli na barabara.

"ukuaji wa sekta ya uchukuzi, itasaidia katika ku-
punguza gharama za bidhaa zinazozalishwa nchini
hasa za kilimo, utakuta bidhaa kutoka China in-
auzwa gharama kuliko inayozalishwa hapa nchini,
hii ni kutokana na gharama kubwa katika usafir-
ishaji “ amesema Bi. Ngalula.

“Nchi yetu ni ya kimkakati, ina fursa nyingi, katika
sekta hii tutambue sisi ni wanachama wa SADC,
kwahiyo tunapojadili Sera, mikakati na mambo
madhubuti ya nchi, lazima tutunge Sera zinazoen-
dana na ushindani wa soko, zikiwa Sera tofauti sisi
ndio tutakaopoteza zaidi” alisema Bi. Angelina.

Baadhiya
wadau wa
Sekta binafsi
waliohudhuria
kongamano
maalumu la
wadau wa
sekta binafsi
nchini katika
ukumbi wa
kimataifa wa
mikutano wa
Mwalimu Julius
Nyerere jijini
nDar es Salaa,
April 2023.



MAENEO YAENDELEA KUTWALIWA MKOA WA PWANI KUPISHA MRADI WA SGR

Afisa Ardhi
kutoka TRV
Beatrice
Luhimbo (wa
pili kushoto)
akimsainisha
Bi. Maua Budi
(aliyesimama)
katika zoezi la
ulipaji fidia
lililofanyika
katika ofisi ta
Serikali ya
kijiji cha
Kwala mkoani
Pwani Aprili,
2023,

Na Mwandishi wetu

Shirika la Reli Tanzania - TRC linaendelea la zoezi la ulipaji wa fidia kwa wananchi waliotwaliwa ardhi zao
kupisha mradi wa ujenzi wa reli ya kiwango cha kimataifa - SGR kipande cha kwanza Dar es Salaam -
Morogoro katika mtaa wa Kwala, Makutupora pamoja na Kikongo wilayani Kibaha mkoa wa Pwani hivi
karibuni Aprili, 2023.

Afisa Ardhi kutoka TRC Bi. Beatrice Luhimbo alisema kuwa zoezi lililofanyika ni kutokana na maeneo yali-
yoongezwa na mkandarasi kwaajili ya ujenzi wa njia ya juu ya reli ya kisasa pamoja na eneo la kuweka
udongo usiohitajika katika ujenzi.

“Mkandarasi anaongeza eneo pale anapokuwa na uhitaji kwasababu SGR ni mradi wa kusanifu na ku-
jenga, ikitokea hivyo mwananchi anafanyiwa uthamini wa eneo na baadae anapatiwa stahiki zake” alise-
ma Bi. Beatrice.

Mtendaji kutoka katika Kata ya Kwala iliyopo wilaya ya Kibaha Bw. Burton Mwaselela ameeleza kuwa wa-
nanchi wasisite kuendelea kutoa maeneo pindi yatakapohitajika ili kupisha ujenzi huo wa reli yenye ki-
wango cha kimataifa kwani reli hiyo italeta tija na chachu ya maendeleo kwatika maeneo itakapopita.

“Serikali inaweka juhudi kubwa kuhakikisha wananchi wanafaidi matunda ya kodi zao kupitia miradi mi-
kubwa ukiwemo mradi huu wa SGR hivyo tuendelee kushirikiana na viongozi waliopo madarakani ili
kuwapa nguvu ya kuinua taifa letu” alisema Bw. Mwaselela.

gaza katika kukuza pato la taifa pamoja na wananchi, pia kwa kizazi cha baadae kwakuwa ni reli ambayo
ina uwezo wa kudumu kwa miaka mingi.

Shirika la Reli Tanzania linaendelea kushirikiana na wananchi kuhakikisha wanapata stahiki zao kwa ku-
fuata utaratibu mzuri uliowekwa na Serikali na kusaidia kutatua changamoto yoyote inayojitokeza kwa

wananchi waliotwaliwa maeneo yao.
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MATUKIO KATIKA PICHA

: kAT T R ety
Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi Dkt. Ally Possi (ali- Kaimu Mkurugenzi Udhibiti wa Usafiri wa Reli - LATRA
yevaa shati jekundu) akiwa katika picha ya pamoja na viongozi Mhandisi Hanya Mbawala akimuelezea jambo Mwenyekiti
wa Kampuni ya Sung Shin Rolling Stock ya nchini Korea Kusini wa Bodi ya wakurugenzi LATRA katika eneo la Karakana na
mara baada ya kukagua karakana ya utengenezaji wa vichwa kituo cha treni za mizigo Kwala mkoani Pwani, Aprili 2023,

na mabehewa ya SGR, Aprili 2023.

Mtaalamu wa Masuala ya kijamii kutoka TRC Suzan Simkwayi Mhandisi wa Mradi kutoka TRC Juma Lugema akizungumza
akiwaelezea wananchi wa Kijiji cha Tambuka reli kuhusu utara- na wananchi wa Kijiji cha Karangasi katika kikao cha
tibu wa zoezi la utwaaji ardhi ili kupisha mradi wa ujenzi wa reli uhamasishaji kwaajili ya zoezi la utwaaji ardhi ili kupisha
ya kiwango cha kimataifa - SGR kipande cha Makutupora - mradi wa ujenzi wa reli ya kiwango cha kimataifa - SGR ki-
Tabora, Aprili 2023. pande cha Makutupora - Tabora, Aprili 2023.

Mkuu wa Wilaya ya Uyui Ndugu Zakaria Mwansasu akizungum- Wananchi wa Kijiji cha Malongwe wilaya ya Uyui wakiwa
za na wananchi wa Kkijiji cha lIgalula wakati wa kikao cha katika kikao cha uhamasishaji wa utwaaji ardhi kwaajili
uhamasishaji wa utwaaji ardhi kwaajili ya kupisha ujenzi wa ya kupisha ujenzi wa reli ya kiwango cha kimataifa -
reli ya kiwango cha kimataifa - SGR Makutupora - Tabora, Aprili SGR Makutupora - Tabora, Aprili 2023

2023
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DC UYUI AWATAKA WANANCHI KUTOA
USHIRIKIANO KATIKA ZOEZI LA UTWAAIJI ARDHI

Na Mwandishi Wetu

ushirikiano kwa timu kutoka Shirika la Reli Tanzania - TRC katika zoezi la utwaaji ardhi linaloendelea
mkoani Tabora, Aprili 2023.

Ndugu Mwansasu alizungumza na wananchi katika mkutano wa uhamasishaji uliofanyika kwaajili ya
maandalizi ya utwaaji ardhi kupitia uhamishaji wa makaburi yaliyopitiwa na mradi wa ujenzi wa reli ya ki-
wango cha kimataifa - SGR kipande cha tatu Makutupora - Tabora kwa lengo la kumpatia eneo mkan-
darasi aweze kuendelea na ujenzi.

“Serikali inajenga miundombinu, ni ya kwetu na inatumia fedha nyingi, hivyo nawaomba mtoe ushirikia-
no kwa timu hii na asiwepo mtu yeyote atakayekwamisha zoezi” alisema Mwansasu

Mhandisi Rajab Mahaja kutoka TRC alifafanua utaratibu wa uhamishaji makaburi ambapo makaburi
yaliyopitiwa na mradi yataainishwa na kuhamishwa kwa kuzingatia taratibu za afya kupitia wataalamu
wa afya wa Wilaya na kuhamishiwa katika maeneo rasmi kwa kufuata taratibu za imani ya Dini husika.

“Maeneo yatakayochukuliwa kwaajili ya ujenzi wa reli ya kiwango cha kimataifa yatahusisha maeneo
kwaajili ya kuchukua kifusi, maeneo ya kutupa kifusi kisichofaa kwa ujenzi na maeneo ya ujenzi wa mi-
undombinu ya reli” aliongeza Mhandisi Mahaja.

Mtaalamu wa Afya kutoka Wilaya ya Uyui Bi. Mary Kayombo aliwasisitiza wananchi kujitokeza siku ya
zoezi la uhamishaiji ili kuhakikisha makaburi yanahamishiwa katika maeneo rasmi yaliyopangwa na Seri-

wa makaburi katika maeneo ya makazi pindi miradi ya maendeleo inapotaka kutekelezwa.

Serikali kupitia Shirika la Reli Tanzania inaendelea na utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa reli ya kisasa
Dar es Salaam kuelekea Mwanza na Kigoma. Miongoni mwa shughuli za awali za utekelezaji wa mradi ni
utwaaji wa ardhi ili kukabidhi maeneo kwa mkandarasi aweze kuendelea na ujenzi. Mradi wa SGR unate-
kelezwa kwa mtindo wa sanifu jenga, hivyo zoezi la utwaaji ardhi ni endelevu kulingana na mabhitaji ya
mkandarasi.

Timu kutoka Shirika la Reli Tanzania wakiwa Katika kikao na
Mkuu wa Wilaya ya Uyui Ndugu Zakaria Mwansasu kwaaijili
ya maandalizi ya zoezi la utwaaji ardhi kupisha mradi wa uhamasishaji wa utwaaji ardhi kwaajili ya kupisha ujenzi wa
ujenzi wa reli ya kiwango cha kimataifa - SGR kipande cha reli ya kiwango cha kimataifa - SGR Makutupora - Tabora, Aprili

Makutupora - Tabora, Aprili 2023. 2023
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Kazi ya kuweka reli ya kiwango cha kimataifa - SGR juu ya tuta ikiendelea mkoani Simiyu katika mradi wa SGR kipande cha Mwanza - Isaka-
hivi karibuni Aprili 2023.

Ujenzi wa jengo la stesheni ya reli ya kiwango cha kimataifa- Ujenzi wa jengo la stesheni ya reli ya kiwango cha kimataifa
SGR Seke mkoani Simiyu ikiendelea katika mradi wa SGR ki- - SGR Bukwimba mkoani Mwanza ikiendelea katika mradi
pande cha Mwanza - Isaka, Aprili 2023. wa SGR kipande cha Mwanza - Isaka, Aprili 2023.

Kazi ya ujenzi wa daraja refu la reli ya kiwango cha kimataifa Kazi ya ujenzi wa daraja la reli ya kiwango cha kimataifa
linalokatiza katikati ya jiji la Mwanza ikiendelea katika mradi ikiendelea wakati wa usiku katika mradi wa SGR kipande
wa SGR kipande cha Mwanza - Isaka, Aprili 2023. cha Mwanza - Isaka, Aprili 2023..
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KIJUE CHUO CHA TEKNOLOJIA YA RELI TANZANIA (TIRTEC)g9

Na Mwandishi wetu

Shirika la Reli Tanzania lilianzishwa wakati wa
ukoloni, ili twende sambamba tuanze kuangazia
mwaka 1948 lilipoanzishwa Shirika la Reli na Ban-
dari za Afrika Mashariki (EAR&H). Shirika la reli na
bandari za Afrika ya Mashariki liliundwa mnamo
mwaka 1948 sambamba na Jumuiya ya Afrika
Mashariki na lilikuwa Shirika la umma lililosima-
mia reli na bandari za Kenya, Uganda na Tangan-
yika na baadaye Tanzania. Shirika la Reli lilikuwa
na majukumu mbalimbali, moja ya majukumu ni
kuandaa wataalamu kwaajili ya kusimamia na ku-
endesha shughuli za lililokuwa Shirika la Reli na
Banadari la Afrika Mashariki.

Mwaka 1947 Shirika lilianzisha Chuo cha Teknolo-
jia ya Reli Tabora (TIRTEC) wakati huo kilikuwa Kiki-
tambulika kama Chuo cha Mafunzo ya Reli
(RATCO) likiwa tawi la Shule ya Mafunzo ya Reli
(Railway Training School) iliyokuwa na makao
makuu yake Nairobi nchini Kenya ili kujipatia wafa-
nyakazi wenye weledi kwenye technolojia ya reli.
Chuo kilianzishwa mara baada ya kuanzishwa kwa
Jumuiya ya Afrika Mashariki.

RATCO ilikuwa mojawapo ya ldara za Shirika la Reli
na Bandari za Afrika Mashariki (EAR&H) ambayo

madhumuni yake yalikuwa kuunda upanuzi wa
shule kuu ya Nairobi kwaajili ya kuendesha mafun-
z0 ya kada za chini na za kati za Idara ya Usafiri wa
Reli ambayo haikuweza kushughulikiwa katika
Shule ya Nairobi. Kada hizo ni pamoja na Makarani
wa Vituo, Walinzi wa Treni (Train Guards), Wakaguzi
wa Tiketi, Wasimamizi wa Yard na Wasaidizi wa
Vituo. Lengo kuu la kuanzishwa kwa Chuo cha Te-
knolojia ya Reli ni kutoa mafunzo ya reli na kuan-
daa wataalamu katika nyanja mbalimbali kwaajili
ya kuendesha shughuli za lililokuwa Shirika la Reli
na Bandari Afrika Mashariki.

Kufuatia kuvunjika kwa iliyokuwa Jumuiya ya Afrika
Mashariki mwaka 1977, Chuo kilijitegemea na ku-
endelea kutoa mafunzo kwa madaraja ya lll, Il na |
kwa kozi zote. Hii ni pamoja na kozi za Mafundi wa
kutengeneza vichwa vya treni, Mafundi wa njia ya
reli, Mafundi wa Ishara na Mawasiliano, pia Wak-
aguzi wa mabehewa (CXR).

Kutokana na kupanuka kwa mafunzo, mwaka
1979 Novemba, Chuo kilifungua tawi lake kwenye
Karakana ya Reli Morogoro kwa kozi za mafundi wa
kutengeneza vichwa vya treni. Baadaye mwaka
1994, kozi ya madereva wa kuendesha treni pia ili-
hamishiwa Morogoro. Sababu kuu ya kuhamishia
kozi hizi Morogoro ni kurahisisha mafunzo ya
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KIJUE CHUO CHA
TEKNOLOJIA YA RELI
TANZANIA (TIRTEC)

Inatoka Uk. 10

vitendo kwa maana ya nadharia darasani na viten-
do kwenye karakana.

Mwaka 1989, kwa msaada wa Serikali ya Ujeru-
mani, majengo ya Hostel na madarasa kwa ajili ya
Idara ya Ishara na Mawasiliano yaliongezwa katika
kampasi kuu ya Tabora.

Chuo kina kampasi mbili; kampasi kuu ya Tabora
na kampasi ya Morogoro. Chuo kimesajiliwa kwa
jina la ‘TANZANIA INSTITUTE OF RAILWAY TECH-
NOLOGY’ yaani Chuo cha Teknologia ya Reli Tanza-
nia. Chuo kimesajiliwa na NACTVET kama chuo
cha kufundisha elimu ya ufundi kwa sheria ya
NACTE namba 9 ya mwaka 1997 inayohusu vyuo
vya elimu ya ufundi.

Jina la chuo lilibadilika kutoka Chuo cha Mafunzo
ya Reli (RATCO) na kuwa Chuo cha Teknolojia ya
Reli Tanzania (TIRTEC) baada ya kusajiliwa na
Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi (NACTE) tarehe
12 Septemba, 2008.

Baadhi ya Wanafunzi wanaosome ufundi wa matengenezo ya
vichwa na injini za vichwa vya treni katika kampasi ya
Morogoro.

Kampasi ya Tabora imesajiliwa na NACTE kwa
namba ya usajili REG/E0S/012 mnamo tarehe
12/09/2008 na kampasi ya Morogoro imesajiliwa
kwa namba REG/SAT/044 mnamo tarehe
30/07/2019.

Chuo kimepata ithibati kutoka NACTVET ya Ku-
fundisha kozi za Stashahada ya Usafirishaji
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kwenye njia ya Reli (Ordinary Diploma in Rail Trans-
portation - NTA Level 4 - 6), Astashahada ya Tekno-
lojia ya Ukaguzi, Ukarabati na Matengenezo ya
Mabehewa (Technician Certificate in Carriage and
Wagon Technology - NTA 5), Astashahada ya Awali
ya Teknolojia ya Ukaguzi, Ukarabati na Maten-
genezo ya Miundombinu ya Reli (NTA Level 4.

Kozi zote za Chuo ziko kwa vijana wa kitanzania na
nje ya nchi wenye sifa za kufaulu vema mitihani ya
kidato cha IV au VI au kozi za VETA (NTA Level Ill)
zinazoendana na kozi anayotaka kusoma hapo
chuoni. Kwa kutumia rasilimali zilizopo, Chuo kina
uwezo wa kudahili wanafunzi 400 kwa Kampasi ya
Tabora na wanafunzi 260 kwa Kampasi ya Moro-
goro.

Chuo kina mawasiliano na vyuo vingine vya nje
vinavyofundisha kozi zinazowiana na chuo ili kuba-
dilishana ujuzi na uzoefu na hatimaye kuboresha
mafunzo. Baadhi ya vyuo hivyo ni Railway Meles
Zenawi Memorial TVET, Ethiopia Railway Academy
(Nchini Ethiopia), Mpika Training College (TAZARA -
Zambia), na vyuo vingine vya Korea Kusini na
China.

Chuo cha Reli (TIRTEC) kinategemea kuanzisha
kozi ambazo zitazalisha wataalamu wa kusimamia
biashara ya usafirishaji kwa njia ya reli ya kisasa.
Mitaala ya kozi hizi maandalizi yake yapo mbioni
kuanza ili kwenda sambamba na mabadiliko ya te-
knolojia katika Sekta ya Reli.

Shirika la Reli Tanzania kupitia mradi wa ujenzi wa
reli ya kisasa - SGR Tabora - Isaka linatarajia ku-
fanya maboresho makubwa katika chuo cha reli ili
kukiongezea uwezo wa kudahili wanafunzi wengi
hadi ngazi ya Shahada katika taaluma mbalimbali
za reli hususani upande wa uendeshaji wa reli ya
kisasa - SGR.

Baadhi ya wahitimu wa kozi mbalimbali katika chuo cha reli
Tabora wakiwa katika picha na baadhi ya viongozi wa mkoa wa
Tabora, Shirika na Chuo.
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