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Kwa niaba ya Bodi ya Wakuru-
genzi, Menejimenti na Wafanya-
kazi wenzangu wa Shirika la Reli
Tanzania napenda kukushukuru
msomaji wa Jarida Maalumu |a
Reli na Matukio linaloelezea
Huduma zinazotolewa na Miradi
inayosimamiwa na kuratibiwa na
TRC kwa lengo la kuelimisha na
kuwafahamisha wananchi
kuhusu mafanikio, changamoto
na fursa zilizopo katika Shirika.
Mwaka 2022 umekuwa wa ma-
fanikio katika Sekta ya reli,
Shirika limefanikiwa kuendelea
kutoa huduma bora za usafiri wa
treni za abiria na mizigo ndani na
nchi jirani za Congo, Rwanda na
Burundi kupitia reli ya Kati, reli
ya Kaskazini na kusimamia
vyema mradi wa ujenzi wa reli
mpya ya kisasa - SGR. Aidha,
Shirika linaendelea na ute-
kelezaji wa mradi wa SGR kutoka
Dar es Salaam hadi Mwanza
wenye vipande 5 (Dar es Salaam
- Morogoro, Morogoro - Makutu-
pora, Makutupora - Tabora,
Tabora - Isaka na Isaka -
Mwanza) na baadaye kuanza
awamu ya pili kutoka Tabora hadi
Kigoma.

Tunawashukuru wadau ikiwemo
Serikali ya awamu ya sita, Wana-
nchi, Vyombo vya Habari, pamoja
na Wateja wa usafiri wa reli kwa
kushirikiana nasi katika kutimiza
majukumu  yetu ya kila sikuy,
mwisho tunawasihi wananchi
kuendelea kushirikiana katika
kulinda miundombinu ya reli kwa
manufaa ya taifa letu.

Rais Dkt. Samia apokea tuzo ya
mjenzi bora Afrika 2022

Rais Dkt. Samia ashuhudia utiaji
saini wa mkataba wa ujenzi wa
reli ya kisasa Tabora - Kigoma

Congo yavutiwa na maendeleo
ya mradi wa SGR nchini

TRC kuendelea kushirikiana na
Zambia kupitia usafiri wa njia
ya reli

Jiwe la msingi mradi wa SGR
Makutupora - Tabora lawekwa

Waziri Mkuu atembelea
kiwanda cha utengenezaji
wa mabehewa ya kisasa
ya treni

TRC, CCTTFA wasaini
mkataba wa ukarabati wa
mabehewa 20 ya mizigo

TRC yapeperusha bendera
ya Tanzania kongamano la
mashirika ya reli ukanda
wa SADC

Miundombinu ya SGR
kuubeba uchumi wa nchi
za Afrika Mashariki na Kati

Usafiri wa reli unavyoendelea
kukuza utalii wa ndani

Fahamu Mafanikio, Mipango
na Mikakati ya TRC
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Na Mwandishi wetu.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan amepokea tuzo ya Bab-
acar Ndiaye (2022) kwa mafanikio ya Serikali ya
awamu ya Sita katika ujenzi wa miundombinu ya
usafirishaji, katika mkutano wa 57 wa Benki ya
Maendeleo ya Afrika (AfDB) nchini Ghana, Mei
2022.

Tuzo hiyo hupewa viongozi wa Afrika walio mstari

Fis A DL CP R T AN AR
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RAIS DKT. SAMIA APOKEA TUZO YA MJENZI BORA
AFRIKA 2022

wa mbele katika kuendeleza miundombinu. Katika
hafla hiyo, Rais Dkt. Samia ametoa wito kwa nchi
za Afrika kuungana, kuzijenga na kuziwezesha ju-
muiya za kiuchumi za kikanda na bara kwa ujumia.

Rais Dkt. Samia amesema lengo la ujenzi wa
miundombinu Tanzania ni kuunganisha nchi,
ukanda wa Afrika Mashariki na nchi za SADC ili

Inaendelea Uk. 3
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RAIS DKT. SAMIA APOKEA TUZO YA MJENZI BORA

AFRIKA 2022

Inatoka Uk. 2

kufikia ajenda ya utangamano wa Afrika kiuchumi
na kijamii.

Rais Dkt. Samia amesema ni lazima Afrika izalishe,
ichakate na ifanye biashara ndani ya bara ili Soko
Huru la Bara la Afrika (AfCFTA) liweze kutimiza
malengo.

Vilevile, Rais Dkt. Samia ameongeza kuwa
maendeleo ya miundombinu ni mchakato ende-
levu, hivyo anatambua michango ya Marais walio-
tangulia katika ujenzi wa miundombinu ya
uchukuzi nchini kupitia Mfuko wa Barabara na Taa-
sisi za kifedha za kimataifa.

“Nikitambua napokea tuzo hii nikiwa bado siamini
kwamba tuzo hii inaweza kuwa ya mtu binafsi,
mimi naamini tuzo hii inatakiwa iwe ya mtu mmaoja
anayestahili kuliko wote Tanzania ni Dkt. John
Pombe Magufuli” alisema Rais Dkt. Samia.

Aidha, Rais Dkt. Samia ameishukuru Benki ya
Maendeleo ya Afrika (AFDB) kwa kuunga mkono
juhudi zinazofanywa na Tanzania katika kuboresha
miundombinu nchini akisisitiza kuwa anajisikia
mwenye faraja kubwa kwa kufanikiwa kukamilisha
baadhi ya miradi mikubwa ya miundombinu ndani
ya muda mfupi wa uongozi wake.

Rais Dkt. Samia amesema kuwa jitihada za ujenzi
wa miundombinu ya usafirishaji zilianzishwa
katika awamu tano za uwongozi zilizopita lakini
katika jitinada hizo hayati Dkt. John Pombe Magu-
fuli alijitokeza zaidi kwa kuwa alikuwa Waziri wa
Ujenzi katika Serikali ya awamu ya tatu chini ya
Hayati Benjamin Mkapa na awamu ya nne chini ya
Dkt. Jakaya Kikwete.

Rais Dkt. Samia amewashauri wakuu wa nchi
kuweka mikakati madhubuti ya usimamizi wa
rasilimali za bara la Afrika ikiwa ni pamoja na kuim-
arisha ukanda wa biashara ili zinufaishe wananchi.
Ili kufanikisha hilo Rais Samia ameshauri nchi za
Afrika kuimarisha miundombinu ya usafirishaji
hasa barabara na reli kwani ni kigezo muhimu
katika kuunganisha bara hilo na fursa za kiuchumi.

Serikali ya Tanzania inatekeleza miradi ya
kuimarisha miundombinu ya barabara na reli
ambapo kwa kipindi cha awamu ya sita chini ya
Rais Dkt. Samia, Serikali imeendelea na utekeleza-
ji wa mradi wa reli ya kisasa - SGR Dar es Salaam
hadi Makutupora mkoani Singida pamoja na
kuanza kipande cha Makutupora - Tabora, Tabor -
Isaka, Mwanza - Isaka. Pia Serikali imesaini mka-
taba kwaajili ya utekelezaji wa awamu ya pili ya
mradi wa SGR kutoka Tabora hadi Kigoma na baa-
daye matawi ya kwenda nchi jirani za cCngo,
Rwanda na Burundi.

Rais wa Jamhurl ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu
Hassan, akipokea Tuzo ya Babacar Ndiaye kwa mwaka 2022 Kutoka
kwa Makamu wa Rais wa Sekta Binafsl, Miundombinu na Viwanda
kutoka Benki va Maendeleo va Afrika (ATDB) Solomon Quaynor Kwa
niaba ya Rais wa Benki hiyo Dkt. Akinumwi Adesina, Accra nchinl
Ghana Mei, 2022,

Rals wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan (kati), akiwa katlka picha ya pamoja na Makamu
wa Rais wa Sekta Binafsl, Miundombinu na Viwanda Katika Benkl
ya Maendeleo ya Afrika (AfDE) Solomon Quaynor pamaja na vien-
gozl mbalimbali wa Benkl hiyo mara baada ya kukabidhiwa Tuzo
ya Babacar Ndiaye kwa mwaka 2022
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RAIS DKT. SAMIA ASHUHUDIA UTIAJI SAINI MKATABA WA UJENZI WA

SGR TABORA - KIGOMA

TmMoDVvnE - RIDUM

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Sulubu Hassan akishuhudia utisji sainl wa mkataba wa ujenzi wa rell ya kisasa
- SGR awamu ya pili, kipande cha kwanza Tabora - Kigoma (KMS06) kati ya Shirika |a Reli Tanzania - TRC (kushoto) na wakandarasi kampuni

ya CCECC, Ikulu jijini Dar es Salaam, Disemba 2022,
Na Mwandishi wetu.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan
ashuhudia utiaji saini mkataba wa ujenzi wa reli ya
kisasa - SGR awamu ya pili, kipande cha kwanza

Disemba 2022.

Mkataba umesainiwa kati ya Mkurugenzi Mkuu wa
Shirika la Reli Tanzania - TRC Masanja Kadogosa
na Mkurugenzi Mtendaji wa ‘China Civil Engineer-
ing Construction Corporation' (CCECC) Tanzania
Bwana Zhang Junle kwa niaba ya ubia wa kampuni
ya CCECC na 'China Railway Construction Corpora-
tion" (CRCC) za nchini China.

Mkataba unahusisha ujenzi wa kilomita 506 za reli
ya kisasa kutoka Tabora hadi Kigoma ambapo kilo-
mita 411 za njia kuu na kilomita 95 njia za kupis-
hania, Stesheni 10 za abiria na vituo vikubwa viwili
(2) vya mizigo Uvinza na Katosho kwa muda wa
miezi arobaini na nane (48). Thamani ya mkataba
ni Dola za kimarekani Bilioni 2.21 sawa na Shilingi
Trilioni 5.12 za kitanzania.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe.
Dkt. Samia amesema kuwa ujenzi wa reli ya Tabora
- Kigoma utaenda kuifungua na kuinganisha
Tanzania na nchi jirani ya Congo kupitia usafirishaji

wa mizigo na biashara kwa kutumia bandari ya Dar
es Salaam kupitia Uvinza - Msongati mpaka Kindu
na kuelekea Congo.

“Reli hii ya Tabora - Kigoma na ile ya Uvinza - Mson-
gati mpaka Kindu ni reli zinazokwenda kuifungua
Tanzania na kuiunganisha na DR Congo ambako
kuna mizigo mingi inayohitaji kusafirishwa kupitia
bandari yetu, Congo kuna machimbo ya madini
yenye mizigo zaidi ya Tani milioni 150 na mizigo
mingine ya kuwezesha migodi hii kufanya kazi,
hivyo hii ni fursa” amesema Dkt. Samia.

Aidha, Mheshimiwa Rais ameongeza kuwa ujenzi
wa reli ya kisasa nchini umeleta faida nyingi kwa
watanzania ikiwemo ajira mbalimbali ambapo
mpaka sasa kwa ujenzi unaoendelea wa awamu ya
kwanza Dar es Salaam - Mwanza umetoa ajira za
moja kwa moja zaidi ya 20,000 na kulipa mishaha-
ra takribani Bilioni 237.66 za kitanzania na zabuni
zenye thamani ya Shilingi Trilioni 1.910 zimelipwa
kwa makampuni ya wazawa huku kodi ya mapato
iliyokusanywa ni Shilingi Bilioni 949.

“Niendelee kuipongeza Wizara ya Ujenzi na
Uchukuzi pamoja na Shirika la Reli Tanzania kwa
kusimamia vema ujenzi huu wa SGR, niendelee ku-
wataka mhakikishe kuwa mnasimamia mradi huu

Inaendelea Uk. 5



RAIS DKT. SAMIA ASHUHUDIA
UTIAJI SAINI MKATABA WA UJENZI
WA SGR TABORA - KIGOMA

Inatoka Uk. 4

kwa weledi ili ukamilike kwa wakati na kwa ubora
unaotakiwa, ni matarajio yangu kuwa mtaongeza
uzalendo, ubunifu, kujituma na kufanya kazi kwa
timu” amesema Mhe. Rais.

Naye Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Prof.
Makame Mbarawa amesema kuwa maendeleo ya
sekta ya uchukuzi nchini ni muhimu sana kwaku-
wa sekta hiyo ni chanzo kikubwa cha kuiunganisha
nchi ndani na nje na kuleta mapinduzi katika
uchumi kwa kuzifungua sekta nyingine katika bi-
ashara na uwekezaiji.

“Tunatambua azma ya Serikali na msukumo
mkubwa uliouweka katika kuhakikisha sekta hii ya
usafirishaji inachangia kwa kiasi kikubwa katika
pato la taifa, pia tunaitambua azma ya Serikali
kuweka miundombinu bora ya usafiri ili kuwezesha
ukuaji wa sekta nyingine za kiuchumi kama kilimo,
madini na utalii vyote vinategemea sekta ya
uchukuzi katika shughuli zake” amesema Prof.
Mbarawa.

Mtendaji Mkuu wa kampuni ya CCECC Bwana
Zhang Junle ameishukuru Serikali ya Tanzania kwa
kuiamini kampuni ya CCECC kujenga miradi mikub-
wa hapa nchini, ameahidi kuwa CCECC itajenga
kwa umakini kwa kuunganisha nguvukazi, utaala-
mu na Teknolojia ya hali ya juu ili kuweza kufikia
ubora katika ujenzi wa reli hiyo.

“Sisi CCECC tunaishukuru serikall ya Tanzania ku-
tuamini, Tanzania ni nyumbani kwetu, tunaahidi
kujenga SGR ambayo itakua funzo kwa wahandisi
wazawa, mradi utakaotengeneza ajira nyingi kwa
watanzania, mradi utakaokuwa mfano wa mafun-
zo kwa wengine na wenye viwango vya hali ya juu”
amesema. Bwana Zhang Juniee.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Reli Tanzania
Ndugu Masanja Kungu Kadogosa ameeleza kuwa
utiaji saini mkataba wa ujenzi wa reli ya Tabora -
Kigoma unaenda kukamilisha ujenzi wa reli ya kati
kwa kiwango cha SGR ambapo Tanzania imeweka
historia ya kuwa nchi ya kwanza Afrika kuwa na reli
ya SGR ndefu yenye jumla ya kilomita 2,201 pindi
itakapokamilika.

Aidha, Mkurugenzi Mkuu ameongeza kuwa serikali
kupitia Shirika la Reli Tanzania imeendelea

kununua vitendea kazi na vifaa mbalimbali ikiwe-
mo mabehewa themanini na tisa (89) ya abiria,
vichwa kumi na tisa (19) vitakavyotumia umeme,
seti kumi (10) za treni za kisasa (Electric Multiple
Unit- EMU) na mabehewa 1,430 ya mizigo na vifaa
vya kisasa vya matengenezo ya njia ishirini na nne
(24).

Raiz wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan akihutubia wakati wa hafla ya utiaji saini mkata-
ba wa mradi wa SGR awamu ya pili, Kipande cha kwanza Tabora -
Kigoma (KMS08) kati ya TRC na kampuni ya CCECC, |kulu jijini
Dar es Salaam, Disemba 2022,

Q?AUHMISAIHIMHA BA WA RJENZI WA RELI YA KI

- TRC Masanja
kadogosa (kushoto) na Mkurugenzl Miendaji wa China Chil Engj-
neering Construction Corporation (CCECC) Tanzania Bwana Zhang
Junle wakionesha mikataba mara baada ya kusaini mkataba wa
ujenzi wa reli ya kisasa - SGR awamu ya pill, kipande cha kwanza

Miurugenzi Mkuu wa Shirika la Rell Tanzania

Tabora -
2022,

Kigoma (KMBO0B), |kulu jijini Dar es Salaam, Disemba
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Katibu Mkuu Sekta ya I.I-:huk.uzi Bw, Gahrlal Migira :wa sita kulia}
katika picha ya pamoja na vongozi wa TRC mara baada ya hafla va
utia)i sainl mkataba wa mradi wa SGR awamu va plll, kipande cha
kwanza Tabora - Kigoma (KMS506) kati ya TRC na CCECC, Ikulu
Jijini Dar es Salaam, Disemba 2022



Na Mwandishi wetu.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa ameridhishwa na
maendeleo na kasi ya ujenzi wa mabehewa mapya
kwaajili Reli ya Kisasa (SGR) yanayotengenezwa
na kampuni ya Sung Shin Rolling Stock (SSRST)
iliyoko nchini Korea Kusini, Oktoba 2022,

“Kati ya mabehewa 81 ambayo Tanzania inaten-
geneza kutoka kwenu, tayari 36 yamekamilika na
yameshapelekwa nchini Tanzania na 45 yaliyobaki
yanatarajiwa kukamilika Machi, 2023. Mabehewa
hayo ni ya daraja la tatu na yatatoa huduma zote
muhimu” alisema Waziri Mkuu

Mheshimiwa Majaliwa ameyasema hayo mara
baada ya kutembelea kampuni ya SSRST inayoten-
geneza mabehewa na injini za treni nchini Korea
Kusini.

Kadhalika, Waziri Mkuu amemkaribisha nchini
Rais wa Kampuni hiyo Gye Shul Park kuwekeza
nchini Tanzania kutokana na fursa mbalimbali
zilizopo ikiwemo mpango wa Serikali wa kuendelea
kuiboresha sekta ya usafiri wa reli

“Mna kiwanda kikubwa, teknolojia ya hall ya juu
pamoja na utaalamu na watalaamu kwenye eneo
hili. Kwa sasa tuna mipango mikubwa ya kuende-
lea kuiboresha sekta hii ya usafiri wa reli, yapo

maeneo tofauti kwenye mpango wa kuunganish-
wa na reli ya kisasa, nakukaribisha kuja kuwekeza
kitu kama hiki Tanzania" alisema Mhe. Majaliwa.

Aidha, Mheshimiwa Majaliwa alitembelea kituo
cha Seamul Undong ambacho ni taswira ya
maendeleo ya Korea kupitia mpango wa Kkuvi-
wezesha vijiji ambao unatekeleza mpango huo
nchini Tanzania katika mkoa wa Morogoro (Pan-
gawe) na Zanzibar.

Mheshimiwa Majaliwa alimshukuru Rais wa Kituo
hicho na kumuomba kuendelea kutoa ushirikiano
ili kukuza zaidi mpango huo na kufikia maeneo
mengi zaidi.

Muonekano wa ndani wa behewa daraja la tatu kwaajili ya reli ya
kizasa |Ikiwa linaendelea na matengenezo nchini Korea Kusini.






TRC YAPO](EA MBEHEWA MAPYA 14 YA SGR KWAAIJILI YA ABIRIA
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Waziri wa Ujenzl na Uchukuzi Mhe. Prof. Makame Mbarawa (wa pill kushoto) akikata utepe
Kuashiria mapokezi ya mabehewa 14 ya abiria va trenl ya kisasa katika bandari ya Dar es Salaam,

Movemba 2022,

Na Mwandishi wetu.

Shirika la Reli Tanzania - TRC
limepokea mabehewa mapya 14
ya reli ya kisasa - SGR yaliy-
onunuliwa na Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania kwaaji-
li ya uendeshaji wa reli ya kisasa
nchini, hafla ya mapokezi ya
mabehewa imefanyika katika
bandari ya Dar es Salaam, No-
vemba 2022,

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi
Mhe. Prof. Makame Mbarawa
amesema ujenzi wa reli ya kisasa
- SGR unakwenda sambamba na
ununuzi wa mabehewa na vichwa
vya treni kwaajili ya uendeshaji
wa huduma katika reli ya kisasa.
Serikali ya Tanzania imepokea
mabehewa ya abiria 14 kati ya 59
yanayotengenezwa na kampuni
ya Sun Shin Rolling Stock Technol-
ogy Limited (SSRST) iliyopo nchini
Korea ya Kusini.

Prof. Mbarawa ameongeza kuwa
Serikali imetoa Dola za
kimarekani Millioni 295.74 kwa
kampuni ya Hyundai Rotem ya
Korea Kusini kwaajili ya ununuzi

wa vichwa vya treni za kisasa
{Electric Multiple Unit) 10 na ‘lo-
comotive simulator’ 1 ya umeme,
mabehewa 1,430 ya mizigo yaliyo
katika matengenezo.

Aidha, Prof. Mbarawa ametoa
ufafanuzi kuhusu aina ya treni
zinazokuja  nchini  Tanzania,
“Serikali imeagiza vichwa wya
treni ya umeme kwaajili ya kuvuta
mabehewa haya, katika treni za
umeme kuna vichwa vya treni
aina 3 ambawo ni ‘Electric
Locomotive' kazi yake ni kuvuta
mabehewa 14 yaliyokuja, ‘Electric
Multiple Unit® (EMU kichwa cha
treni ya aina hii kimeungwa na
mabehewa pamoja, na aina ya
tatu ya kichwa cha treni ni kile
ambacho kinatumika mahususi
kwaajili ya mwendokasi wa hali ya

juu”,

Prof, Mbarawa ameweka wazi
kuwa “kwenye utaratibu wa treni
za umeme, treni inayokwenda
mwendokasi zaidi ya kilomita 200
kwa saa, treni hiyo inaitwa ni ya
mwendokasi, na zile treni ambazo
mwendo wake ni chini ya kilomita
200 kwa saa zinaitwa

treni za kawaida. Hivyo treni
yetu ya Tanzania ni treni ya
umeme ya kawaida inayokwen-
da kilomita 160 kwa saa”.

Mhe. Waziri Mbarawa ametoa
pongezi kwa Serikali na TRC
kwa ujenzi wa SGR ambao utar-
ahisisha usafirishajl na kuinua
uchumi Tanzania.

Balozi wa Korea Kusini nchini
Tanzania Mhe. Kim Sun Pyo
amesema ni siku ya historia
kubwa kati ya Tanzania na Nchi
ya Korea Kusini kwa kuleta
mabehewa ya SGR nchini Tan-
zania, Mhe. Kim amesisitiza
kuwa MKorea Kusini itaendelea
kutoa ushirikiano katika ku-
saidia mradi wa SGR.

Mkurugenzi Mkuu TRC
Masanja Kadogosa ameeleza
gharama zilizotumika katika

utengenezaji wa mabehewa
yaliyoletwa, “mkataba
umegharimu Dola Za
Kimarekani 55.6, muda wa

mkataba ulikuwa miaka miwili
ambao unahusisha utengene-
zaji wa mabehewa ya daraja la
juu (Business class) na daraja
la chini (Economy class), kusa-
firisha, kufanya majaribio na
mafunzo kwaajili ya wasimam-
izi wetu. Utengenezaji wa
mabehewa yaliyobaki umefikia
asilimia 86, na mwezi Mei
2023 mabehewa yote 59
yatakuwa yamepokelewa ",

Kadogosa ameeleza mipango
ya uboreshaji huduma za usafi-
ri wa treni za bara katika kipindi
cha sikukuu za mwisho wa
mwaka ambapo TRC kupitia
Serikali imeongeza mabehewa
22 mapya ya reli ya kati (MGR)
yatakayosaidia kuongeza safari
za abiria wa mikoa ya Kigoma,
Kilimanjaro na Arusha.



Tanzania
Commercial

A Growing stronger togethe:

Timiga vdsfs yako

WADL! Plus ndio mpango
rafiki kujiwekea akiba '
Kidogo Kidogo

® Call: +255 787 669 977 ® www.instagram.com/tcbbankplc
© www.tchbank.co.tz © www.facebook.com/tcbbankple



JIWE LA MSINGI MRADI WA SGR MAKUTUPORA - TABORA LAWEKWA

Na Mwandishi wetu.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Prof. Makame
Mbarawa aweka jiwe la msingi la mradi wa ujenzi
wa reli ya kisasa - SGR kipande cha tatu Makutu-
pora - Tabora, Aprili 2022.

Hafla imefanyika katika uwanja uliopo Cheyo “B"
mkoani Tabora jkihudhuriwa na viongozi mbalim-
bali wa Serikali na taasisi binafsi wakiwemo mawa-
ziri mbalimbali, katibu mkuu wa Wizara ya Ujenzi
na Uchukuzi, Balozi wa Uturuki nchini Tanzania,
Mkuu wa mkoa wa Tabora, Wakuu wa Wilaya,
kamati ya Bunge ya Bajeti, kamati ya Bunge ya Mi-
undombinu, Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi ya
Wakurugenzi Shirika la Reli Tanzania - TRC, vion-
gozi wa Chama na Serikali, viongozi wa Dini
pamoja na taasisi binafsi.

Taasisi nyingine zilizohudhuria hafla ni Mamlaka
ya Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini - LATRA, Benki ya
Biashara Tanzania - TCB, Kampuni ya Mafuta GBP,
Benki ya CRDB, Kampuni ya Tigo, Benki ya NMB,
BRAVO Logistics, Benki ya Taifa ya Biashara - NBC,
Kampuni ya PUMA, Shirika la Posta, Kampuni ya

AKO na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF).

Akihutubia katika hafla Mhe. Mbarawa
ameeleza kuwa ujenzi wa reli ya Kkisasa
Makutupora - Tabora unahusisha ujenzi wa reli
yenye urefu wa jumla ya kilomita 368 ambapo
kilomita 294 ni njia kuu na kilomita 74 ni njia za
kupishania, ambapo thamani ya mkataba wa
ujenzi ni Dola za kimarekani Bilioni 1.908 sawa
na Shilingi Trilioni 4.406, muda wa ujenzi ni miezi
46 ikijumuisha muda wa majaribio.

Mhe. Prof. Mbarawa ameipongeza Bodi ya
Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wa
Wizara na TRC na kuongeza kuwa Serikali
itaendelea kutoa fedha kwaajili ya miradi.

"Wajibu wetu ni kuhakikisha kuwa mnatekeleza
majukumu yenu kwa weledi na umahiri mkubwa,
mfanye kazi kwa uzalendo, kwa pamoja kama
timu moja, kujituma, kuongeza ubunifu na kuzin-
gatia miongozo ya serikali" alisema Prof. Mbarawa

Mkuu wa mkoa wa Tabora Mhe. Balozi Dkt. Batil-
da Buriani ameishukuru Serikali kutekeleza mradi
mkubwa wa kimkakati unaokwenda kuzalisha
fursa za ajira na uchumi katika mkoa wa Tabora.

Inaendelea Uk. 11
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Wazirl wa Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Prof. Makame Mbarawa skiweka |iwe la msingi la mradi wa Ujenzi wa Rell ya Hisasa - SGR
Makutupora - Tabora, Aprili 2022,

ot




JIWE LA MSINGI MRADI WA SGR MAKUTUPORA - TABORA LAWEKWA

wa Ujenzi na U

shniria uzinduzl wa

Inatoka Uk. 10

“Mhe. Mgeni rasmi tunatambua kuwa kuna fursa
nyingi katika mradi huu, nakuahidi kwamba tut-
aulinda mradi huu, tutashirikiana na TRC Kkatika
kulinda miundombinu pia katika kuhakikisha
maeneo yanapatikana ili mradi uendelee, sina
wasiwasi na TRC kwasababu TRC wamedhihirisha
kuwa wanajali eneo wanalofanyia kazi ndio maana
TRC wametupa eneo kwaajili ya wajasiriamali
katika siku ya uwekaji jiwe la msingi Tabora” alise-
ma Mhe. Batilda

Mkurugenzi Mkuu wa TRC Masanja Kadogosa
ameeleza kuwa kipande cha SGR Makutupora -
Tabora kitakuwa na vituo vya abiria na mizigo vipa-
tavyo nane (8) ambavyo ni Manyoni, Itigi, Kazikazi,
Tura, Malongwe, Goweko, Igalula na Tabora,
pamoja na kituo cha uendeshaiji treni cha dharura
Tabora, endapo ikitokea hitilafu katika kituo Kikuu
(OCC) Dar es Salaam treni ziweze kuongozwa kuto-
kea Tabora bila kusimamisha uendeshaji.

Miongoni mwa faida ambazo wananchi wa mkoa
wa Tabora watazipata katika mradi wa SGR ni
pamoja na ajira ambapo jumia ya ajira za moja
kwa moja zitatolewa kwa watanzania 16,000. Pia,
ajira hizo zitachangia malipo ya mishahara yenye
thamani ya Shilingi Bilioni 224, zabuni na kandara-
si zenye thamani ya Shilingi Trilioni 1.776 kwa
wakandarasi wadogo 1,663.

{katl) akikata utepe
GR mkoani Tabora

Wazirl wa Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Prof. Makame Mbarawa (kati)
akipata maelezo kutoka kwa Mkurugenzl Mkuu wa Benki ya TCB
(Kushoto) alipowasili uwanja wa Cheyo "B" katika hafla va uwekaji
Jiwe la msingi mradi wa SGR Makutupora - Tabora, Aprili 2022

Wazirl wa Ujenz| na Uchukuzi Mhe. Prof. Makame Mbarawa (kati)
akisallmiana na viongozl wa benki ya CRDE walioshiriki maon
esho katika hafla ya uweka]l jiwe la msingi la mradl wa SGR vally-
ofanyika Cheyo "B" mkoani Tabora, Aprill 2022.

@



BALOZI KATTANGA AKAGUA BANDARI KAVU NA KARAKANA YA SGR

Meurugenzi Mkuu wa TRC Ndugu Masanja Kadogosa akimuelezea ali- Mikurugenzi Mikuu TRC Masanja Kadogosa akielezea mikakati ya Shiri-
yekuwa Katibu Mkuu Kiongozi Balozi Hussein Kattanga kuhusu namna ha katika kuongeza ufanisi wa usafirishaji mizigo wakati wa ziara ya ali-
karakana na kituo cha treni za kisasa za mizigo Kwala kitakawofanya yekuwa Katibu Mkuu Kiongozi Balozi Hussein kattanga katika bandar
kazi pamaja na bandari kavu ya Kwala mkoani Pwani, Mei 2022, kavu ya Kwala mkoani Pwani, Mei 2022,

Na Mwandishi wetu.

Alivekuwa Katibu Mkuu Kiongozi Balozi Hussein Kattanga amekagua bandari kavu ya Kwala pamoja na
kituo cha treni za kisasa za mizigo na karakana, Kwala mkoani Pwani, Mei 2022.

Balozi Kattanga ameeleza kuwa lengo la ziara hiyo ni kuzikutanisha Wizara na taasisi zinazohusika na
mradi wa bandari kavu ya Kwala, kuweka mawazo ya pamoja, kuzungumza na kukubaliana kufanya kazi
ili eneo la bandari kavu ya Kwala lianze kufanya kazi.

Balozi Kattanga amefanya ziara hiyo akiambatana na makatibu wakuu wa wizara mbalimbali ikiwemo
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Uwezeshaji, TAMISEMI
pamoja na Wizara ya Viwanda na Biashara.

Viongozi wengine waliohudhuria ni pamoja na Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Reli Tanzania, viongozi wa
Mamlaka ya Bandari Tanzania, viongozi wa DAWASA, viongozi wa Shirika la Umeme nchini, Mkuu wa
mkoa wa Pwani, Katibu Tawala mkoa wa Pwani pamoja na Mkurugenzi wa Wilaya ya Kibaha.

Balozi Kattanga amewasisitiza wakuu wa taasisi na viongozi kila mmoja katika nafasi yake kufanya jitiha-
da za kuhakikisha eneo la Kwala linaanza kufanya kazi kwa kutimiza wajibu wa kufikisha huduma
muhimu katika eneo hilo la kimkakati.

“Nikirudi tena nataka nione biashara zinaendelea, ninakwenda kutoa ripoti kwa Mhe. Rais kuwa wafa-
nyahaz': wako tﬂy’ﬂri kuhakikisha kazi zinaendelea na zitaendelea” alisema Balozi Hattanga.

Kwa upande wa Shirika la Reli Tanzania - TRC kupitia taarifa ya Mkurugenzi Mkuu wa Shirika Ndugu Ma-
sanja Kadogosa ameeleza kuwa Shirika la Reli tayari limekamilisha ujenzi miundombinu ya reli ya MGR
katika eneo la bandari na eneo la Karakana na kituo cha treni za mizigo za reli ya kisasa - SGR.

Uongozi wa Mkoa wa Pwani umeeleza kuwa umejipanga kuhakikisha maeneo yaliyopo karibu na bandari
kavu ya Kwala yanapimwa kimkakati ili kuwezesha wawekezaji kufanya shughuli zao kwa urahisi. Mion-
goni mwa matumizi yaliyopangwa katika maeneo yaliyo karibu na bandari ya Kwala ikiwemo Kibaha na
Chalinze ni Makazi, Viwanda pamoja na maeneo ya biashara.

Bandari kavu ya Kwala itapunguza mrundikano wa mizigo katika bandari ya Dar es Salaam na kukuza
uchumi kupitia usafirishaji wa bidhaa kuelekea mikoa mingine na nchi jirani. Eneo la bandari kavu ya
Kwala litakapokamilika litakuwa na miundombinu ya reli, barabara, umeme, maji na huduma za kijamii
zitakazorahisisha shughuli za uendeshaji katika bandari na eneo la mradi kwa ujumla.
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CONGO YAVUTIWA NA MAENDELEO YA MRADI WA SGR NCHINI

Na Mwandishi wetu.

Shirika la Reli Tanzania - TRC
limepokea ugeni wa Rais wa
Jamhuri ya HKidemokrasia ya
Congo - DRC Mhe. Felix
Tshisekedi kutembelea mradi wa
ujenzi wa reli ya kisasa — SGR ki-
pande cha kwanza Dar es
Salaam - Morogoro katika stesh-
eni kuu ya SGR jijini Dar es
Salaam, Oktoba 2022.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Pro-
fesa Makame Mbarawa amese-
ma kuwa ziara ya Mhe. Felix ina
lengo la kuona maendeleo ya
mradi wa ujenzi wa SGR kufuatia
nia ya serikali tatu ikiwemo Tan-
zania, Congo na Burundi kuun-
ganisha reli ya kisasa kutoka
bandari ya Dar es Salaam mpaka
Kindu nchini Congo.

"Kwa mara mbili tumekutana na
Waziri wa ujenzi wa Congo na
kuweka makubaliano maalumu

kwaajili ya ujenzi wa reli ya
kisasa kutoka Uvinza, Gitega
mpaka Kindu (DRC) ambapo
nimeshirikiana na Waziri wa
ujenzi wa Congo pamoja na

Burundi” alisema Prof. Mbarawa.

Prof. Mbarawa alieleza kuwa
mchakato wa kufungua tenda ya
kazi katika kipande cha kutoka
Uvinza mpaka Gitega nchini
Burundi upo mbioni kukamilika
ili kupata mkandarasi wa Kki-
pande hicho ambapo kipande ki-
nachofuata cha kutoka Gitega,
Burundi mpaka Kindu
wataalamu wanaendelea kufan-

ya tafiti ya kujua gharama
itakayotumika.
“Umuhimu  wa ujenzi huu

utakaotoka Uvinza mpaka DRC
ni mkubwa kwa kurahisisha
ubebaji wa mizigo kupitia reli
ambapo itapunguza gharama na
muda wa safari” aliongezea Prof.
Mbarawa.

Mwenyekiti wa Bodi TRC Prof.
John Kondoro alisema kuwa ujio
wa mara ya pili wa Mhe. Rais wa
Congo unaendelea kumpa
hamasa ya alichokiona kupitia
mradi wa ujenzi wa SGR kwaajili
ya kuunganisha reli kutoka
Uvinza hadi Congo.

“Hiki ambacho kimejengwa hapa
ndio reli itakayojengwa sehemu
yote yenye kiwango cha SGR
kutoka hapa (Dar es Salaam),
Tabora, Kigoma, Uvinza, Mson-
gati, Gitega hadi Congo" alisema
Prof. Kondoro.

Mkurugenzi Mkuu wa TRC
Ndugu Masanja Kungu Kadogo-
sa ameeleza kuwa wathamini
wameanza kufanya kazi kutoka
Kitega kwenda HKindu kupitia
mpango unaondelea wa ujenzi
wa reli kutoka Uvinza, Gitega,
Burundi, Uvira mpaka Kindu.

Inaendelea Uk. 14

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Reli Tanzania Masanja Kadogosa (kushoto) akimuelezea Hahwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Gangn
Mhe. Felix Tshisekedi kuhusu utekelezajl wa mKakati wa kuunganisha nchi ya Tanzania na Congo kwa rell va kisasa alipotembelea
jengo la stesheni ya SGR jijinl Dar es Salaam, Dktﬂba 2(122
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Mhe. Felix Ts.t;laalggdl {kulia), Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo akipata maelezo kutoka kwa Mhurugenzi Mkuu wa TRC
Masanja Kaapg‘qsﬂ Kuhusu maendeleo ya mradi wa SGR katika stesheni ya SGR jijini Dar es Salaam, Oktoba 2022,

Inatoka Uk. 13

"Tunategemea mpaka mwezi wa
pili uendeshaji wa treni ya
kisasa utaanza rasmi, japo
uendeshaji wa ndani unaende-
lea kutoka Dar es Salaam
mpaka Dodoma"  alisema
Ndugu Kadogosa.

Aidha, Kadogosa alisema kuwa
hadi kufikia mwezi Septemba
Kipande cha kwanza kimefikia
asilimia 97.47, kipande cha pili
kimefikia  asilimia  90.01,
kipande cha tatu kimefikia asili-
mia 01.94, kipande cha nne
kipo kwenye mchakato wa ufun-
guzi na kipande cha tano
kimefikia asilimia 14.49.

Mradi wa ujenzi wa SGR utakua
chachu ya maendeleo katika
nchi zilizo jirani na Tanzania
pamoja na Afrika kwa Kkusafiri-
sha bidhaa na mizigo mbalimba-
li pamoja na kuinua biashara
ndogondogo kwa wafanya-
biashara na wasafiri kupitia reli
hiyo ya kisasa.

Mhe. Felix
Tshisekedi (kati),
Rais wa Jamhuri
ya Kidemokrasia
ya Congo akiwa
katika picha va
pamaja na Mhe.
Prof. Makame
Mbarawa (wa pill
kushoto), Waziri
wa Ujanzi na
Uchubuzi, Mhe.
Stergomena Tax
(wa pili kulia),
Waziri wa mambo
ya nje na Ushiriki-
ano wa Afrika
Mashariki na
Miurugenzi Miuu
TRC Masanja
HKadogosa (kulia)
katika steshenl va
SGR jijini Dar es
Salaam, Oktoba
2022,
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TRC KUENDELEA KUSHIRIKIANA NA ZAMBIA KUPITIA

Mhurugenzi Mkuu TRC Masanja Kadogosa (kushoto) akimuonesha Rais wa Zambia Mhe. Hakainde Hichilema (wa tatu kulia), picha za maendeleo
ya mradi wa reli ya kisasa zilizopo ndani ya jengo la stesheni ya SGR jijinl Dar es Salaam, Agost 2022,

Na Mwandishi wetu.

Rais wa Jamhuri ya Zambia Mhe.
Hakainde Hichilema amefanya
ziara nchini Tanzania na kupata
fursa ya kutembelea mradi wa
ujenzi wa reli ya kisasa - SGR ki-
pande cha kwanza Dar es
Salaam - Morogoro katika
Stesheni ya reli ya kisasa jijini
Dar es Salaam, Agosti 2022.

Rais wa Zambia amefanya ziara
nchini Tanzania ikiwa ni mara
yake yva kwanza tangu Kkuingia
madarakani ambapo lengo la
ziara hiyo ni kuimarisha uhusia-
no baina ya nchi ya Tanzania na
Zambia ambapo alitembelea
mradi wa ujenzi wa reli ya kisasa
ambayo itaunganisha nchi hizo
kupitia biashara na usafirishaji.

Rais Hichilema akiambatana na
wenyeji wake ambao ni aliyeku-
wa Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Kimataifa Mhe.

Liberata Mulamula, Dkt Ally
Possi, MNaibu HKatibu Mkuu
Uchukuzi, Mwenyekiti wa bodi ya
Wakurugenzi Shirika la Reli Tan-
zania - TRC Prof. John Kondoro,
Mkurugenzi Mkuu TRC Ndugu
Masanja Kungu Kadogosa na
Menejimenti ya TRC alipata taari-
fa kuhusu maendeleo ya ujenzi
wa reli ya kisasa na kushuhudia
jengo la stesheni ya SGR Dar es
Salaam na fursa za uwekezaji
ndani ya stesheni.

Akiongea kwa niaba ya Rais
Hichilema wakati wa ziara hiyo,
Waziri wa Uchukuzi nchini
Zambia Mhe. Franka Tayali alise-
ma kuwa Serikali ya Tanzania
imefanya jambo jema kujenga
reli ya kisasa ambapo kupitia
ujenzi huu nchi ya Zambia itapa-
ta fursa ya kushirikiana kibiasha-
ra na nchi ya Tanzania kwa ukari-
bu na wepesi ukilinganisha na
hapo awali. Ziara ya Rais wa
Zambia kutembelea ujenzi wa

€5

reli ya kisasa inaenda kuleta
mabadiliko makubwa Katika
sekta ya usafiri wa reli nchini
Zambia kwakuwa kila jema lifan-
yikalo Tanzania ni jambo jema
kwa Zambia.

Hatuwezi , ,

kufanya
biashara kwa
ufanisi na
uwekezaji

imara kama
hakuna
mahusiano ya
karibu na nchi
zinazotuzunguka

Inaendelea Uk. 16
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TRC KUENDELEA KUSHIRIKIANA NA ZAMBIA KUPITIA
USAFIRISHAJI WA NJIA YA RELI

Inatoka Uk. 15

Aidha, Mheshimiwa  Tayali
aliongeza kuwa ujenzi wa SGR
Tanzania umeleta chachu katika
kufikiria upya mapinduzi ya
sekta ya usafiri wa reli nchini
Zambia kwani tayari mikakati ya
kujenga reli ya kisasa nchini

Zambia imeanza  ambapo
mazungumzo ya awali na mkan-
darasi anayejenga reli hiyo

nchini Tanzania YAPI MERKEZI
yameanza ili kufanikisha azma
hiyo ya mapinduzi.

Mradi wa ujenzi wa SGR utakua
chachu ya maendeleo katika
nchi za jirani mwa Tanzania
pamoija na Afrika kwa kusafirj-
sha bidhaa na mizigo mbalimbali
pamoja na kuinua biashara
ndogondogo kwa  wafanya-
biashara na wasafiri kupitia reli
hiyo ya kisasa.

“Ujenzi huu wa SGR umetu-
hamasisha sana Zambia, tutaka-
vyorudi nyumbani tutaendelea
kufanya kazi na Tanzania kwa

tutachukua
hatua madhubuti ili  kile
ambacho kimefanyika Tanzania
kiweze kufanyika Zambia, nina
uhakika kwamba ujenzi wa SGR
utatuunganisha na kutimiza
matakwa ya Wazambia” alisema
Mheshimiwa Waziri Tayali.

karibu sana na

Maye Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi TRC Prof. John Kon-
doro ameeleza kuwa lengo la
ujenzi wa reli ya kisasa ni kusaid-
ia pia nchi za karibu za Afrika ili
kuweza kusafirisha mizigo, hata
hivyo Prof. Kondoro alisisitiza
umuhimu wa kutembeleana na
kuendeleza uhusiano wa karibu
kwa maslahi ya maendeleo ya
nchi za Afrika.

“Hatuwezi kufanya biashara kwa
ufanisi na uwekezaji imara kama
hakuna mahusiano ya karibu na
nchi zinazotuzunguka ikiwa ni
pamoja na Zambia, Congo (DRC),
Burundi na nchi nyingine za
Afrika, hivyo ziara ya Mhe. Rais
Hichilema itadumisha uhusiano
wetu hasa kibiashara®

Miurugenzi Miuu TRC
Masanja Kadogosa (ku-
shoto) akimuonesha
Rais wa Zambia Mhe.
Hakainde Hichilema
{wa pili kushota), treni
| - ya uhandisi (haiko
pichani) wa mradi wa
rell ya kisasa katika
stesheni ya Dar es
Sataam: Agosti 2022,

alisema Prof. Kondoro.

Katika hatua nyingine, Mkuru-
genzi Mkuu wa TRC Ndugu
Masanja Kadogosa amesema
Tanzania inashirikiana na
Zambia kwa ukaribu katika sekta
ya biashara pamoja na nchi
jirani, Kadogosa aliongeza kuwa,
Zambia inatumia bandari ya Dar
es Salaam na kuna ushirikiano
mkubwa katika reli ya TAZARA.

"Kwa mwaka huu hadi Juni
Zambia wamepitisha zaidi ya
tani milioni mbili katika bandari
ya Dar es Salaam, pia tunaingili-
ana na Zambia kupitia barabara
kwa uelekeo wa Lubumbashi” al-
isema Kadogosa.

Mkurugenzi Mkuu alieleza kuwa
kuna sababu kubwa TRC kurudi-
sha muunganiko wa reli ya TRC
na reli ya TAZARA kupitia reli ya
kati katika stesheni ya Kidatu,
Mikumi ili kurahisisha
usafirishaji wa mizigo Kkutoka
bandari ya Dar es Salaam hadi
Zambia.



MABEHEWA
1,430 YA KISASA
YA MIZIGO
KUNUNULIWA

Na Mwandishi wetu.

Shirika la Reli Tanzania — TRC
limesaini mkataba na kampuni
ya CRRC International kutoka
nchini China kwaajili ya ununuzi
wa mabehewa 1,430 ya mizigo
yatakayotumika katika reli ya
kisasa — SGR, hafla ya utiaji saini
imefanyika katika ukumbi wa mi-
kutano makao makuu TRC, Feb-
ruari 2022.

Hafla hiyo imehudhuriwa na vi-
ongozi wa Serikali na Shirika,
ambapo Mgeni Rasmi katika
hafla hiyo alikuwa Waziri wa
Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Prof.
Makame Mbarawa, Mwenyekiti
wa Bodi ya Wakurugenzi TRC,

Mkurugenzi Mkuu TRC, Wawakili-
shi wa kampuni ya CRRC Interna-
tional, Menejimenti na Wafanya-
kazi wa TRC pamoja na
wanahabari.

Mhe. Prof. Makame Mbarawa,
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi
ameshuhudia zoezi la utiaji saini
mara baada ya kupata taarifa
fupi ya mkataba wa ununuzi wa
mabehewa pamoja na maende-
leo ya ujenzi wa reli ya kisasa
nchini kutoka kwa Mkurugenzi
Mkuu wa TRC Ndugu Masanja
Kadogosa kuwa ujenzi wa reli ya
kisasa unaendelea kutoka Dar
es Salaam hadi Mwanza kwa
vipande vitano (Dar es Salaam -
Morogoro, Morogoro - Makutupo-
ra, Makutupora - Tabora, Tabora -
Isaka na Isaka - Mwanza)

Waziri Mbarawa alisema kuwa
mabehewa hayo 1,430 yatakayo-
tengenezwa yapo mabehewa 60
ya mifugo ambapo behewa moja
litakuwa na uwezo wa kubeba

@

takribani Ngo'mbe 100 ambayo
ni sawa na Ngo'mbe 6,000 kwa
mabehewa 60. Pia yapo mabe-
hewa 50 maalumu kwaajili ya
kubeba magari ambapo behewa
moja litakuwa na uwezo wa
kubeba magari madogo 8
ambayo ni sawa na magari 400
kwa mabehewa 50.

Mhe. Waziri alifafanua kuwa "ku-
tokana na uwezo mkubwa wa reli
ya kisasa, mabehewa haya yata-
saidia kwa kiasi kikubwa kupun-
guza mrundikano wa mizigo
katika bandari ya Dar es Salaam
ambapo treni moja itakuwa na
uwezo wa kubeba Tani 10,000
kwa mkupuo ambayo ni sawa na
malori 500" alisema Prof. Mbar-
awa.

Katika hatua nyingine, Mhe.
Waziri aliwapongeza wafanyaka-
zi wa Shirika la Reli kwa usimam-
izi mzuri wa mradi wa ujenzi wa
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reli ya kisasa na kuwaomba
waendelee kuchapa kazi kwa ku-
tumia weledi walionao na jitiha-
da ili kutimiza malengo ya Seri-
kali ya kuhudumia wananchi na
kukuza uchumi wa Taifa.

Mkurugenzi Mkuu TRC, Masanja
Kadogosa katika taarifa yake
amesema kuwa, "Mkataba huu
ni wa ununuzi wa mabehewa
1,430 ya mizigo kwaajili ya reli ya
kisasa unagharimu Dola za
Kimarekani Milioni 127.2, ni
mkataba wa miezi 12 utakaohu-
sisha usanifu na utengenezaji
wa mabehewa kwaajili ya
kubeba mizigo ya aina mbalim-
bali kulingana na matakwa ya
mteja kupitia reli ya kisasa”,

|

SHIRIKA LA RELI TANZANIA - TRC

Akizungumza katika hafla hiyo,
Mkurugenzi mkuu aliweka wazi
kuwa aina ya mabehewa ya-
takayonunuliwa kupitia mkataba
huu ni, mabehewa 600 aina CCB
(Container Carrier Bogie) kwaajili
ya kubeba makasha, mabehewa
400 aina ya CLB (Covered Large
Bogie) kwaajili ya kubeba mizigo
ya jumla ikiwemo Sukari, Saruiji,
Chumvi, Pamba, Tumbaku na
Kahawa, mabehewa 190 aina ya
PTB (Petroleum Tank Bogie)
kwaajili ya kubeba mafuta aina
zote, mabehewa 70 aina ya HLB
(High Large Bogie) kwaajili ya
Mabomba, Mbao, Magogo na
Vyuma, mabehewa 50 aina ya
MGB (Motor Goods Bogie) kwaa-
jili ya kubeba magari na mabehe-
wa 50 aina ya CWB (Cattle

Wagon Bogie) kwaajili ya kubeba
MNg'ombe.

Kwa upande wake Mwakilishi wa
kampuni ya CRRC ambaye ni
Meneja Msaidizi Bw. Tang Yun
Peng alisema kuwa “Leo ni siku
nzuri kwetu CRRC kwasababu
haikuwa rahisi kufikia hapa,
nakumbuka mwaka jana tu-
lishiriki katika mradi wa ubore-
shaji wa reli ya kati, hivyo tuna
ujasiri wa kutosha kusanifu na
kutengeneza mabehewa bora na
imara kwaajili yenu" alisema Bw.
Peng.

Kuwasili kwa mabehewa
mapema Februari 2023 kutak-
wenda sambamba na kukami-
lika kwa mradi wa ujenzi wa reli
ya kisasa kipande cha pili Moro-
goro - Makutupora ambacho
kwa muda huo kutaweza kuleta
tila na faida katika uendeshaji
wa huduma ya usafirishaji mizigo
kutoka bandari ya Dar es Salaam
hadi bandari kavu ya lhumwa
mkoani Dodoma.
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WAZIRI WA MIUNDOMBINU WA
JAMHURI YA KIDEMOKRASIA YA
CONGO ATEMBELEA MRADI WA SGR

Na Mwandishi wetu.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi
Tanzania Prof. Makame
Mbarawa akiongozana na Waziri
wa Miundombinu wa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo - DRC
Alexis Gisaro pamoja na
viongozi wengine kutoka DRC
wametembelea jengo la
Stesheni ya SGR jijini Dar es
Salaam, Novemba 2022.

Prof. Makame Mbarawa
amesema lengo la ziara ya
Waziri wa Miundombinu DRC ni
kuendeleza  ushirikiano wa
Congo na Tanzania katika nyanja
za kiuchumi na uhusiano kupitia
miundombinu  mizuri ikiwemo
reli na bandari baina ya nchi
hizo mbili.

Waziri wa Uchukuzi wa DRC Mhe.
Alexis Gisaro akiongozana na
Waziri mwenza Cherubin Senga
wametembelea jijini Dar es
Salaam kwaajili ya kusaini
makubaliano ya ujenzi wa miun-
dombinu ya Reli, Meli, Bandari
na Barabara kati ya nchi hizo.

Mheshimiwa  Alexis  Gisaro
amesema kuwa ujenzi wa reli ya
kisasa - SGR utasaidia shughuli
za biashara kati ya Tanzania na
Congo kwa kuwezesha kusafiri-
sha mizigo kwa haraka na usala-
ma zaidi, pia ameipongeza TRC
kwa kuweza kuweka mipango ya
kujenga reli itakayounganisha
Congo na Tanzania.

"DRC tuna madini mengi tunawe-
za kusafirisha madini na mizigo

€X))

mingine kutoka Congo kuja Tan-
zania kupitia njia ya reli na
kutoka Tanzania kwenda Congo"

alisema Mheshimiwa  Alexis

Gisaro.

Gavana wa jimbo la Tanganyika
nchini Congo Bi. Julie Mwayuma
ameipongeza Tanzania kwa
mradi mkubwa wa SGR na wana-
tegemea mambo mazuri zaidi
pindi SGR itakapofika Kalemii
mji wa Tanganyika ili kurahisisha

usafirishaji wa mizigo ya
biashara.
Ziara hii ya makubaliano ya

ujenzi wa miundombinu ya Reli,
Meli, Bandari pamoja na
Barabara itachochea fursa ya
usafirishaji wa bidhaa za
biashara kwenda Congo kwakua
inaitegemea Tanzania Kkatika
uingizaji wa mizigo kutoka nchi
mbalimbali kupitia bandari na
kuisafirisha kwa kutumia reli na
Barabara hadi Congo.



TRC YASAINI MKATABA UKARABATI WA RELI KALIUA - MPANDA

Na Mwandishi wetu.

Shirika la Reli Tanzania
- TRC limesaini mkata-

ba wa ukarabati
mkubwa wa reli kutoka
Kaliua hadi Mpanda

kwa kushirikiana na
kampuni ya China Civil
Engineering Construc-
tion Corporation -
CCECC katika ukumbi
wa mikutano wa TRC
uliopo makao makuu ya
TRC jijini Dar es Salaam,
Oktoba 2022.
Mkurugenzi Mkuu wa
TRC ndugu Masanja
Kungu Kadogosa
ameeleza kuwa Shirika
la Reli limeshirikiana na
kampuni ya CCECC
kuanza matengenezo ya
reli kutoka Kaliua hadi
Mpanda ambayo ina
takribani kilomlta 210
na kusaini mkataba
mwingine wa ukarabati
wa daraja la Godegode.

"Kipande cha Kaliua -
Mpanda ni muhimu
sana kwa kuongeza
uchumi katika mkoa wa
Katavi na mkoa wa
Rukwa" alisema Ndugu
Kadogosa.

Ndugu Kadogosa alise-
ma kuwa mikoa Vya
kanda ya ziwa ikiwemo
mkoa wa Shinyanga,
Mwanza, Kagera, Geita
pamoja na Tabora, inat-
egemea chakula kutoka
mkoa wa HKatavi na
Rukwa hivwo kuna
umuhimu wa kuimari-
sha njia hiyo ya Kaliua -
Mpanda pindi ujenzi wa
SGR katika kipande

Mkurugenzi Mkuu wa TRC Masanja Kadogosa (katikati) na wawakilishi wa kampuni ya CCECC {kushota)
walkisaini mkataba wa ukarabati wa Reli kutoka Kaliua - Mpanda na Daraja la Godegode katika ukumbl
wa mikutano wa TRC jljinl Dar es Salaam Oktoba, 2022

hicho ukiendelea Kkufa-
nyiwa mchakato.

*Mkataba wa ukarabati
wa njia ya HKaliua -
Mpanda una gharama
ya Shilingi za kitanzania
zaidi ya Bilioni 379.4
ukijumlisha na kodi na
mkataba wa ukarabati
wa daraja la Godegode
ni Bilioni 33.7 ukijumli-
sha na kodi”

Aliongezea kuwa, lengo
ni kuimarisha njia hivyo
tutafanya ukarabati
mkubwa sana ikiwemo
kuziboresha stesheni
zetu pamoja na magha-
la ya kuhifadhia vyakula
pale Mpanda” alisema
ndugu Kadogosa.

Aidha, ndugu Kadogosa
aliezea ukarabati wa
daraja la Godegode
kuwa limekuwa ni
daraja korofi tangu Kip-
indi nchi ililopata uhuru
hivyo TRC na CCECC
imekuja na mpango kazi
wa kukarabati daraja

hilo ili kuondoa adha ya
kusimamisha safari
maji yanapojaa kipindi
cha masika .

“Huwa yanashuka maji
mengi sana na mchan-
ga mwingi katika daraja
hilo. hivyo kusababisha
kusitisha safari za
mizigo pamoja na
abiria” alisema Ndugu
Kadogosa.

MNaye Mkurugenzi
Mtendaji kutoka CCECC
Bw. Zhang Junle alii-
shukuru Serikali pamoja
na TRC kwa kupata
nafasi ya kusaini mika-
taba hiyo ya ukarabati
wa njia ya reli ya zamani
kutoka Kaliua =
Mpanda pamoja na
ukarabati wa daraja la
Godegode na kueleza
kuwa watafanya jitihada
zote kupitia timu yao
uongozi wao, ufanisi
pamoja na vitendea kazi
ili kukamilisha ukarabati
huo katika kiwango bora
na imara.

“Tumefanya miradi
mingi ya ukarabati wa
njia ya reli ikiwemo reli
kutoka Dar es Salaam
mpaka Tabora kuanzia
mwaka 2018 - 2020
na tulifanya vyema”
alisema Bw. Junle.

Vilevile Kaimu Mkuru-
genzi wa Miundombinu
ya reli TRC Mhandisi
Melson Ntejo alieleza
kuwa ukarabati utab-
oresha reli kutoka latili
45 hadi latili 80
pamoja na ukarabati
wa daraja la mto Ugala
lenye urefu wa zaidi ya
kilomita moja.

“Kwa sasa treni zin-
atembea wastani wa
kilomita 20 kwa saa
kutoka Kaliua hadi
Mpanda kwa muda wa
saa 11, ukarabati huu
utabadilisha hall ya
njia kutoka kilomita 20
hadi kilomita 70 kwa
saa hivyo itakua ni saa
tatu” alisema Mhandisi
Ntejo.



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA HABARI, MAWASILIANO
NA TEKINOLOJIA YA HABARI

MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA
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TCRA: 5G;
THE FASTEST INTERNET WITH BENEFITS GALORE

By TCRA/CPRU

5G is the new and the fastest ever fifth generation of the
mobile network. The mobile phone internet technology has
evolved starting from (1G}, (2G), (3G) and (4G) and now
it has moved to the five generation (3G).

Different from other gencrations, the key advantages of 5G
are ultra-speed in conveying information, low latency and
huge ability to transmit information — translating into the
possibility of different users’ information to be transferred
at once.

Regarding such merits, coupled with a huge number of de-
vices that can be connected, the 5G is a much sought-after
technology, not only within the country, but also beyond
that as it braces users to an unrivalled connectivity of
which it meets the exact data nceds of human beings and
other devices unlike all of the former generations.

Apart from that this newly launched generation offers use
cases to the user’s advantage across industries, hospitals
and other places in need of high-speed technology of this
sort to facilitate service delivery through ICT services.

Those who are connected to the coveted 5G technology are
going to benefit from different services such as; health-
care, c-Government, e-Education, entertainment etc — at a
lowest potency rate.

For example, a movie with a size of one (1) GB will be
able to be downloaded in just one (1) second. So, it will
take a short time. about a minute and 40 seconds, to down-
load a high definition (HD) quality and size movic of at
least 100GB, by using 5G. That's a rcality check for this
celebrated upgraded generation.

5G technology is like an internet pipe that connects mobile
phones and other devices to the internet. Because of the
size of the pipe, information will travel from one place to
another without delay contrary to the thin pipes used in 2G,
3G and 4G.

It is expected that the 5G technology will result in tremen-
dous changes in different scctors; including the health
sector and enable timely service delivery without necessar-
ily forcing medical officers such as super specialists or

patients to travel for distance therapy, particularly far
away from their home countries.

For example, major surgery services can be performed by
specialist doctors abroad in collaboration with a panel of
doctors present at the Muhimbili National Hospital here
in the country, and dodging the nuisance of some patients
embarking into the planc for secking treatment abroad.

Dr Inderbil Gill, who is a specialist in surgery at the Uni-
versity of Southern California, USA, says that 5G tech-
nology will enable faster surgery, as the exchange of in-
formation between the remote doctor and other specialists
present and the patient will be more than doubled unlike
the current technologics.

The 5G will allow and enable information sharing be-
tween doctors and patients, which previously took quite a
long to convey, or transferred in a real time because of the
increased speed of data transfer.

On the other note, it will facilitate agricultural activities
such as using drones to fumigate menacing pests or apply-
ing fertilizers on the farm or weeding, extra benefits gar-
nered from the uptake of the technology.

Also, this technology will enable the operation of the
census on various digital devices using Artificial Intelli-
gence in order to serve people very quickly, thus eliminat-
ing inconvenicnee and reducing problems with access to
SeTVICES.

Explaining the meaning of 5G technology, the Range
Management Manager, Tanzania Communications Au-
thority, Engineer Victor Kweka says, "5G, i.e., Fifth Gen-
eration communication technology is a network that en-
ables faster and better communication for internet users
compared to previous networks like 3G and 4G."

He explains that 5G technology has been improved to the
highest standards, making it a modern option in a world
that is striving to increase productivity faster than ever
before.

“5G technology cnables the exchange of data almost ten
fourth-generation technology, ie., 4G,” emphasizes
Engineer Kweka.



He explains that 3G technology significantly reduces
network delays that occur in 4G infrastructure and
other previous technologies such as 2G and 3G.

Another advantage of 5G technology is the stability
of the network when transferring data. 5G, emphasiz-
es Engineer Kweka, who also adds that, “It will be
able to transfer a greater amount of data with high sta-
bility and speed and remove the bottleneck of infor-
mation delivery from one side to the other."

However, the speed of the 5G network depends on the
type and the level of bandwidth used in the respective
network. These frequencies can be arranged into low
band, mid band and high band or mmWave.

Mid band provides higher speed compared to 5G
speed through short range. However, the highest
speed of the 5G network is achieved by using high
band or mmWave although it does not reach long dis-
tances, thus necessitating the construction of many
small cells to deliver services to more people in the
intended area.

Due to the lack of long-range equipment, many coun-
tries have started using 5G mid band while research
continues for the availability of 5G High Band equip-
ment for use cases of 5G.

TCRA and 5G preparation

In order to go along with the revolution of the modern
economy, i.e., the digital economy, the Government
has outlined a strategy to facilitate access to 5G tech-
nology in this country.

The Minister responsible for Information, Communi-
cations and Information Technology, Mr. Nape Moses
Nnauye while presenting the budget estimates speech
of the ministry, he oversees, Dodoma Parliament in
early May this year (2022), explained that plans are
ready for Tanzania to start allocating frequencies
through an auction, under the Tanzania Communica-
tions Regulatory Authority (TCRA), which will
enable service providers who will win the auction and
obtain frequency blocks to provide telecommunica-
tion services with 5G technology.

“With the satisfactory capacity of 4G internet and on-
going investment, the Government through TCRA
has taken steps to develop a strategy to stimulate the
infrastructure that enables 5G high-speed internet op-
eration.

This strategy involves, among other things, planning
and setting frequencies that will enable investment in
5G networks," noted Minister Nape.

In his speech, Minister Nape said that the procedure
for allocating frequencies specified to be used for 5G
technology will be a transparent and competitive
process.

The advent of 5G will benefit Tanzania by enabling
the "Internet of Things" (1oT). This is a technology
that enables the connection of digital devices through
the internet and thus simplifies our daily lives.

The benefits are based on the high speed of the 5G
network that facilitates the transfer of data between
various objects and devices connected to the net-
work.

For example, a person will be able to switch off and
on the lights in his/her house using his/her mobile
phone, access health services easily and efficiently,
and facilitate agricultural services such as irrigation,
spraying pesticides, weeding and so on.

The Director General of the Tanzania Communica-
tions Authority, Dr Jabiri Bakari recently clarified
that, the authority is committed to seriously manag-
ing the arrival of the fifth generation Communication
technology, i.e., 5G, adding that the frequency auc-
tion process that will enable service providers to start
building the 5G infrastructure is ongoing, expected
to be completed and implemented in 2023.

“You will see that in recently, we have started an auc-
tion to provide frequencies, which will enable the
transmission of faster internet; therefore, through the
information that we see on our systems, the results of
this Population and Housing Census, which is digi-
tized, will enable us to see and classify all areas that
have social services, or have commercial activities
that take place there and that require high-speed in-
ternet,” emphasized Dr Jabiri.

TCRA has already initiated a spectrum auction pro-
cess to find service providers who will provide 5G
technology services (high speed internet) through a
process announced in the media and the Authority's
website, i.e. www.tcra.go.tz.

The author of the article is the Communication
and Public Relation Department, Tanzania Com-
munications Regulatory Authority (TCRA).



TRC YAPEPERUSHA BENDERA  7¢ 5 Amina Lumuli, ameeleza

kuwa Tanzania imethibitisha

YA TANZANIA KONGAMANO LA ruva mbele katika mipango ya

mageuzi ya usafirishaji kwa njia
MASI'“RIKA YA RELI UKANDA ya reli kusini mwa Afrika kama
ujumbe wa kongamano Ila
mwaka huu unawvyosisitiza.

“Kupitia SGR ukilinganisha na
mataifa mengine ya ukanda huu,
tunaonekana tuko mbele zaidi
kwa ujenzi wa miundombinu hii
ya kisasa ambayo itasaidia sana
katika Kupunguza muda wa
safari na ufanisi katika uende-
shaji” alisema Bi. Amina.

Awali akifungua WKongamano
hilo, Rais wa Shirikisho la
Mashirika ya Reli kusini mwa
Afrika Bi. Siza Mzimela, ametoa
wito kwa wadau wote wa sekta
ya Usafirishaji kwa njia ya Rel
katika ukanda wa SADC
kuchukua jukumu la Kuboresha

Inaendelea Uk. 24
Na Mwandishi wetu.

Shirika la Reli Tanzania- TRC
limeshiriki kongamano na mao-
nesho ya 11 ya Mashirika ya Reli
katika Ukanda wa SADC (SARA
RAIL conference and Exhibition
2022) yanayoendelea jijini Jo-
hannesburg nchini Afrika ya
Kusini kuanzia tarehe 28 hadi
28 Oktoba 2022.

Kongamano na maonesho ya
mwaka huu yamebeba ujumbe
unaolenga ubunifu katika maba-
diliko ya Teknolojia za uendesha-
ii wa Reli, ambapo pamoja na
Tanzania inayowakilishwa na
TRC, mataifa mengine ni wenyeji
Afrika ya Kusini, Botswana, Es-
watini, Msumbiji, Angola, DRC,
Malawi na Zambia.

Akizungumza baada ya ufunguzi
wa Kongamano hilo, alivemu-
wakilisha Mkurugenzi mkuu wa
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hali ya miundombinu kwa ufanisi Tnc YAPEPERUSHA BE"DERA
zaidi YA TANZANIA KONGAMANO LA
“Umuhimu wa reli katika kusuku- MAS“IR.KA YA RELI UKANDA

ma gurudumu la maendeleo
haupingiki na endapo njia hii ya WA SADC
usafiri haitaboreshwa Afrika hai-
taweza kuona umuhimu wa reli

katika ufanisi wa matumizi ya Umuhimu wa reli
rasilimali zake na utajiri tulicjaa- katika kusukuma
liwa" alisema Bi. Mzimela. gurudumu la maendeleo
_ haupingiki, na endapo
e srecrs kil ya s
haitaboreshwa Afrika

uchakavu wa miundombinu na :
vifaa vya uendeshaji wa reli haitaweza kuona

katika ukanda wa SADC na Afrika umuhimu wa reli

kwa ujumla, na kwasababu hiyo katika ufanisi wa
unahitajika ubunifu wa mifumo matumizi ya

ya biashara na uendeshaji ili ku-
jikwamua na kuleta ufanisi. rasilimali zake
na utajiri

tuliojaalive: DAALR

Kupitia maonesho yanayoenda

sambamba na kongamano hilo,
Shirika la Reli Tanzania
limeshiriki kuonesha juhudi na

Kaimu Mkurugen-
zi mkuu wa TRC

Bi. Sizakele Mzimela

Rais wa Shirikisho la Mashirika ya Reli kusini mwa Afrika - SARA

mikakati ya Serikali katika kuleta
mageuzi ya usafirishaji kwa njia

Bl. Amina Lumuli i

(mwenye koti ya reli.

Jekundu} na Mkuu

wa Kitengo cha i e il

Habarl- Jamils Kupitia ushiriki wa TRC kwenye
Mbarouk (wa pill maonesho haya tumekutana na
kushoto) wakiwa wenzetu kutoka nchi mbalimbali,
:z;‘r:;‘;‘;’;?a kuanzia mashirika yanayotoa
wa Shirlkisho la huduma kama za TRC mpaka
Mashirika ya Reli makampuni  yanayotengeneza
kusini rwa Afrika 3 - i i

). 6 dionn vifaa w.ljlawotumlka katl_ka
Mzimela, MKuru- uendeshaji wa reli, kwahiyo

genzl mtendaji wa
Shirikisho hilo Bw.

kwetu imekuwa ni fursa ya kuku-
tana na wadau wapya lakini pia

Babe Botana (wa s
tatu kulia) na Rais Kuona wenzetu wanafanya nini,
mstaafu wa au wao kujifunza kutoka kwetu”
Js:l:::‘;’::“’:"' - alisema Mkuu wa Kitengo cha
beada va-Ukngik Habari TRC Bi. Jamila Mbarouk.

wa Kongamano la

:’:‘S:;’:‘?::aﬁe" Pamoja na mashirika ya reli,
SADC Johannes- makampuni mbalimbali ya uten-
burg nchini Afrika genezaji vifaa vya uendeshayji, te-
ya Kusini.

@

knolojia ya reli, mitambo na vifaa
vya usalama kazini, yameshiriki
kongamano la mwaka huu.



Morogoro -
Makutupora




DAR ES SALAAM TO MAKUTUPORA SGR LINE
TRAIN CONTROL CENTER

Mradi wa
SGR

Dar es Salaam -
Morogoro

Muonekano wa sehemu ya karakana na Kituo cha treni za mizigo za rell ya kisasa - SGR kilichopo Kwala mkoani Pwani



TRC YAADHIMISHA KILELE CHA WIKI YA USALAMA WA RELI

Na Mwandishi wetu.

Shirika la Reli Tanzania
- TRC kwa kushirikiana
na Wizara ya Ujenzi na
Uchukuzi, Mamlaka ya
Reli Tanzania na Zambia
- TAZARA, Mamlaka ya
Udhibiti wa Usafiri wa Ar-
dhini - LATRA, Wakala
wa Barabara Tanzania -
TANROADS, Wakala wa
Barabara Vijijini na
Mijini = TARURA
wameadhimisha kilele
cha wiki ya usalama wa
reli, Kamata jijini Dar es
Salaam Oktoba 13,
2022,

Wiki ya Usalama wa reli
huadhimishwa tarehe
10 hadi 13 mwezi
Oktoba kila mwaka kwa
wanachama wa vyama
vya reli kusini mwa
Afrika - SARA ikiwa na
lengo la kuendelea
kusisitiza na Kkutoa
elimu kwa wananchi
kuhusu usalama wa reli.
Mwaka 2022 Tanzania
imekuwa mwenyeji
ambapo kaulimbiu ni
“CHUKUA TAHADHARI,
TRENI ZINA MWENDO

WA HARAKA, NI HATARI".

Mgeni rasmi  Mhe.
Atupele F. Mwakibete,
Naibu Waziri wa Ujenzi
na Uchukuzi amebaini-
sha kuwa Serikali ya
Jamhuri ya Muungano
wa  Tanzania inatam-
bua vyema umuhimu wa
ulinzi na usalama wa
miundombinu  ya reli
ndiyo maana inaende-
lea kutoa fedha kujenga
na kuboresha miundom-
binu ya reli ili

kuwezesha uendeshaji
wa shughuli za reli.

Sambamba na hivyo,
Mhe. Atupele ametoa
wito kwa wafanyakazi

wa TRC na Taasisi
nyingine waendelee
kutoa mafunzo ili

kuwapa ujuzi watumi-
shi, “nilivyokua napita
kwenye mabanda nime-
ona TRC na LATRA
wamepeleka vijana wao
nje kupata elimu na
ujuzi mpya kwahiyo na
taasisi nyingine ziige ta-
asisi hizi ili kuweza ku-
endesha na kusimamia
miradi mikubwa kama
SGR" alieleza Mhe.
Atupele.

Mkurugenzi wa Mamla-
ka ya Udhibiti Usafiri Ar-
dhini CPA Habibu Suluo
ameeleza kuwa LATRA
na TRC ni washirika wa
SADC, katika siku ya
kilele cha wiki vya
usalama wa reli ametoa
wito kwa watumiaji wa
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usafiri wa reli wakiwemao
wananchi na wadau
kuhakikisha wanakuwa
mabalozi wazuri katika
kulinda miundombinu
ya reli vilevile watumishi
kufanya kazi kwa weledi
katika kuzingatia Sheria
Za reli ikiwemo kuhakiki-
sha usalama wa
behewa, vichwa wa
treni kabla havijaanza
safari na vikiwa safarini.

Kwa upande wake MKku-
rugenzi Mkuu TAZARA
Eng. Bruno Ching'andu
ameeleza kuwa kila mtu
afikirie kuhusu usalama
wake na wenzake kwa
kutumia elimu inayotole-
wa, Kwani inasikitisha
kuona kwamba Kila
mwaka zaidi ya watu 35
barani Afrika wanapote-
za maisha kutokana na
ajali ndogo za treni zin-
azotokana na uelewa
mdogo wa jamii kuhusu
usalama wa reli.

Inaendelea Uk. 28
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Kaimu Mwenyskitl wa Bodi ya
Wakurugenzi LATRA Bwana
Henry Mgalla akieleza malengo
va wiki ya usalama wa reli wakat
wa_ hafla ya ufunguzl wa Wiki ya
Usalama wa Rell uliofanyika
katika Stesheni ya SGR Jijinl Dar
e5 Salaam Oktoba 10, 2022,

Mhandisi wa usalama wa reli Bw. Chisondi Maingu akitoa maelezo kuhusu alama za usalama wa reli
kwa MNaibu Waziri wa Wenzi na Uchukuzi Mhe. Atupele Mwakibete katika kilele cha wiki ya usalama wa
reli jijini Dar es Salaam, Oktoba 2022,

@D

JENZI NA Ul
RELI TANZ



TRC
YAADHIMISHA
KILELE CHA
WIKI YA
USALAMA

WA RELI

Inatoka Uk. 27

“Watu hawajali kabisa
kuhusu ulinzi na usala-
ma wao, hawajishughu-
lishi wala kuchukua
tahadhari, wanaamini
treni inawaona na itasi-
mama, hii inasikitisha
sana, kila mwaka zaidi
ya watu 35 Afrika wana-
poteza maisha kutoka-
na na ajali ndogo za
treni, hii ni hatari inabidi
jamii  ieleweshwe na
kupewa elimu ya masu-
ala ya usalama” alisema
Eng. Ching'andu.

Mkurugenzi Mkuu TRC,
Masanja Kadogosa ali-
washukuru wananchi,
wafanyakazi wa TRC na
umma kwa ujumla kwa
kuendelea kutoa ush-
irikiano katika jitihada
zinazofanywa kuhakiki-
sha miundombinu vya
reli inakuwa salama.

Mkurugenzi Mkuu TRC,
aliongeza kuwa “Katika
kuadhimisha wiki hii wa-
nanchi wameonesha
ushirikiano mkubwa
kwa kujitokeza kwa
wingi katika mikutano il-
ivoandaliwa kwaaijili ya
kutoa elimu ya uelewa
kuhusu usalama wa reli.
Niwasihi waendelee
kuwa mabalozi kwa ku-
wapatia elimu hiyo wa-
nanchi wengine".

Malbu Wazirl wa Uchukuzl Mhe. Atapele Mwakibete akihutubla wakat! wa hafla ya maadhimisho ya kilele
cha Wiki ya Usalama wa Rell katika stesheni ya Kamata Jijini Dar es Salaam, Oktoba 2022,

Afisa wa masuala va kijamii kutoka TRC Bwana Leodgard Otaru akitoa elimu kwa wananchi kuhusu
tahadhari za kuchukua wanapokuwa karibu na reli wakati wa maadhimisho ya Wiki ya Usalama wa Reli
jijini Dar es Salaam, Oktoba 2022.

Mhandisi wa Usalama wa Rell Bwana Chisondi Maingu akitoa maelezo kwa Kaimu Mwenyekiti wa Bodi
ya LATRA Bw. Henry Mgalla kuhusu usalama wa reli katika makutano ya reli na barabara eneo la Gold
Star jijini Dar es Salaam, Oktoba 10, 2022,
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TRC IMESAINI
MKATABA WA
UNUNUZI WA

MASHINE

NA MITAMBO YA ' Uni.

MATENGENEZO
YA NJIA YA SGR

Na Mwandishi wetu.

Shirika la Reli Tanzania
- TRC na Kampuni ya
Sung Shin Rolling Stock
Technology (SSRST)
kutoka nchini Korea
Kusini wamesaini mka-
taba wa ununuzi wa
mashine na mitambo ya
matengenezo ya njia ya
reli ya kisasa - SGR,
hafla imefanyika makao
makuu ya TRC jijini Dar
es Salaam, Novemba
2022.

Akielezea wakati wa
hafla, Mhe. Kim Sun
Pyo, Balozi wa HKorea
Kusini nchini Tanzania
ambaye ameshuhudia
zoezi hilo ameeleza
namna nchi ya Korea
Kusini ilivyowekeza kwa
muda wa miaka mingi
katika uendeshaji wa
reli na zaidi ya miaka 30
katika uendeshaji wa
reli ya kisasa.

Balozi alibainisha ubora
wa Shirika la Reli Korea
Kusini pameoja na
umahiri wa kampuni ya
Sung Shin Rolling Stock
Technology (SSRST)
katika miundombinu ya
reli.

“Shirika letu la reli likiwa
ni namba moja sasa

Duniani na kampuni hii

tAC 4

mnayoingia mkataba ni
namba moja kwa uten-
genezaji wa vyifaa na
mitambo ya ukarabati
wa njia ya reli Duniani”

Balozi aliongeza kuwa
usafirishaji wa njia ya
reli umekuwa ni uti wa
mgongo wa uchumi wa
Korea Kusini kwa zaidi
ya karne, na Tanzania
ikikamilisha ujenzi wa
SGR itaongoza uchumi

kwa nchi za Afrika
Mashariki na uchumi
utakuwa maradufu,

mara baada ya kusaini
mkataba huu kazi ya
utekelezaji itaanza na
jambo la muhimu ni
ushirikiano na kumaliza
kazi kwa wakati.

Prof. John Kondoro,
Mwenyekiti, Bodi ya
Wakurugenzi Shirika la
Reli Tanzania alitoa
shukurani. kwa Serikali
ya Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania kwa ku-
endelea kuleta mabadi-
liko katika Shirika la Reli

tAING CERTVIONY
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Ting Stock Technol

nchini, kwani reli inayo-
fanya kazi kwa sasa ina
muda mrefu, Serikali il-
iamua kwenda na te-
knolojia ya kisasa kwa

kujenga reli ya SGR
ambayo itakuwa na
kiwango cha kimataifa.

Profesa Kondoro
aliongeza kuwa Shirika
limekuwa likitumia
vibendera na watu
kwaaijili ya kuangalia na
kukagua usalama wa
njia ya reli na sasa kupi-
tia mkataba huu katika
reli ya kisasa itatumika

teknolojia ya kisasa
katika mashine vya
ukaguzi wa njia,

mtambo wa kukagua
mipasuko ya ndani ya
reli pamoja na mashine
ya kupigilia.

Mkurugenzi Mkuu TRC
Masanja kadogosa
alieleza kuwa lengo la
ununuzi wa mashine na
mitambo hii, ni
kuongeza ufanisi wa
matengenezo ya njia

kwa kutumia watu,
ambapo mitambo hiyo
itaipa uwezo TRC katika
kutunza njia ya SGR
muda wote wa uende-
shaji.

Katika hatua nyingine
Mkurugenzi Mkuu TRC
ameainisha kuwa mka-
taba huu utahusisha un-
unuzi wa mashine na
mitambo ambayo ni
mtambo wa kuungani-
sha reli, mashine ya uk-
aguzi wa njia, mtambo
wa kukagua mipasuko
ya ndani ya reli, mash-
ine ya kupigilia, viber-

enge wa uwezo
mkubwa wya kubeba
mizigo wakati wa maten-

genezo, gari linalotumi-
ka wakati wa ukaguzi wa
njia, gari la ukaguzi wa
madaraja, mtambo wa
kuua majani yanayoota
pembezoni mwa reli na
mtambo wa kuzima
moto sehemu mbalim-
bali za reli

Inaendelea Uk. 32



TRC IMESAINI
MKATABA WA
UNUNUZI WA
MASHINE

NA MITAMBO YA
MATENGENEZO
YA NJIA YA SGR

Inatoka Uk. 31

ikiwemo  mahandaki,
gari la kukagua miun-
dombinu ya umeme,
gari la matengenezo ya
miundombinu ya
umeme, na mashine ya
kukaza vifungio.

Mkurugenzi Mkuu TRC
ameeleza kuwa
kununua mashine na
mitambo tofauti ishirini
na nne (24), itagharimu
jumia ya Dola za
kimarekani Millioni 51,
utekelezaji wa mkataba
utahusisha utengeneza-
ji, mafunzo, na mak-
abidhiano unatarajiwa
kufanyika kwa miezi
kumi na mbili (12). Sam-
bamba na ununuzi huo,
tayari Shirika limeandaa
wafanyakazi watakao-
fundishwa namna bora
ya kutumia mashine na
mitambo hiyo kwa ufani-
si mkubwa.

Mkurugenzi Mkuu  TRC Bw.
Masanja Kadogosa (kulia} na
Mwakilishi kutoka kampunl |a
SSRST Bw. Charles Park (kushoto)
walionesha mikataba lllyosainiwa
katika ukumbli wa mikitano TRC.
Novemba 2022,




TRC NA WFP KUSHIRIKIANA
KUSAFIRISHA BIDHAA ZA MAZAO

YA MATUNDA NA MBO

GAMBOGA

Miurugenzi Mkuu TRC, Masanja Kadogosa na Mkurugenzi Mkuu wa WFP Tanzania Sarah Gibson wakipongezana mara baada va

makubaliano ya kutoa huduma ya usafirishaji wa bidhaa za matunda na mbogamboga, Oktoba 2022,

Na Mwandishi wetu.

Shirika Reli Tanzania -
TRC na Shirika la
Mpango wa Chakula
Duniani - WFP wamezin-
dua mpango wa
makubaliano ya kutoa
huduma ya usafirishaji
wa bidhaa za mbogam-
boga na matunda,
makao makuu WFP Jijini
Dar es Salaam, Oktoba
2022,

Aidha, katika kuendele-
za ushirikiano, mashiri-
ka haya mawili yam-
eingia katika makubalia-
no ya kutoa huduma ya
usafiri wa bidhaa za
mbogamboga na ma-
tunda kwa kuanza na
mikoa vya Dodoma,
Morogoro na Dar es
Salaam.

Mkurugenzi Mkuu TRC,
Masanja Kadogosa
ameelezea kuwa Machi,
2022 TRC na WFP wali-
fanya utafiti kwa lengo
la kupata ufumbuzi na
mapendekezo ya hatua
za kuchukua ili kuzuia
hasara baada ya
kuvuna mazao. Dhumu-
ni lingine la utafiti huo
ni pamoja na kutafuta
usafiri  wa uhakika,
salama na wa gharama
nafuu.

Mkurugenzi Mkuu TRC
aliongeza kuwa kuna
matarajio makubwa
katika mradi utaka-
poanza kutekelezwa,
kwakuwa utapunguza
uharibifu wa mazao
baada va kuvunwa na
kuimarisha uzalishaji
pamoja na usambazaji

katika masoko ya ndani
na nje ya nchi kwa ku-
tumia usafiri wa reli.

“Leo tunachukua hatua
nyingine muhimu ya
ushirikiano kati ya Shiri-
ka la Reli Tanzania na
Shirika la Mpango wa
Chakula Duniani. Mahu-
siano yetu katika usafir-
ishaji wa chakula cha
msaada kwenda
maeneo mbalimbali ya-
medumu kwa zaidi ya
miaka 24. Ushirikiano
huu umesaidia katika
kuboresha utendaji kazi
wa mashirika yote husu-
sani katika kuhakikisha
jamii inanufaika kupitia
mashirika haya" alise-

ma Mkurugenzi Mkuu
TRC.
Kwa upande wake

(33)

Mkurugenzi Mkuu WFP
Tanzania Bi. Sarah
Gibson  amebainisha
kuwa usafirishaji wa
bidhaa za matunda na
mbogamboga zita-
wasaidia wakulima Kui-
nuka kiuchumi pamoja
na upatikanaji wa ajira
kwa wingj.

“Nina furaha siku ya leo
kuzindua mradi wa
pamoja kati ya Shirika la
reli Tanzania na Shirika
la Mpango wa chakula
Duniani katika usafirish-
aji wa mbogamboga na
matunda, mradi huu
utafaidisha wakulima na
kutuhakikishia upatika-
naji wa chakula bora,
pia utatoa ajira na ku-
punguza umasikini
katika jamii" alisema Bi
Sarah.



Na Mwandishi wetu.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi
Mhe. Prof. Makame Mbarawa
amelipongeza Shirika la Reli Tan-
zania - TRC kwa usimamizi
mzuri wa mradi wa reli ya kisasa
- SGR alipofanya ziara katika
mradi wa SGR kipande cha Dar
es Salaam - Morogoro kuanzia
Dar es Salaam hadi Kwala
mkoani Pwani, Machi 2022.

Mhe. Prof. Mbarawa amefanya
ziara hiyo katika kuadhimisha
mafanikio ya sekta ya reli katika
kipindi cha mwaka mmoja cha
Uongozi wa Mhe. Rais Dkt
Samia Suluhu Hassan, ambapo
ameridhishwa na maendeleo ya
mradi wa SGR kwa kuona kuwa
upo mbioni kukamilika ili ma-
jaribio yaanze kufanyika.

Mhe. Prof. Mbarawa ameeleza
kuwa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan ame-
fanya kazi kubwa kwenye sekta
ya Uchukuzi katika kipindi cha
mwaka mmoja kwa kusaini mika-
taba pamoja na serikali kutenga
fedha nyingi katika kufanikisha
ujenzi wa reli.

“Tunamshukuru sana Mhe. Rais
amefanya kazi kubwa kwenye hii
sekta ya Ujenzi na Uchukuzi”
alieleza Mhe. Prof. Mbarawa.

Mhe. Prof. Mbarawa amelitaka
Shirika la Reli kuhakikisha mradi
wa SGR Dar es Salaam - Moro-
goro unakamilika na kuongeza
kuwa matarajio ni kuanza ma-
jaribio mwezi Aprili na baadaye
huduma kuanza rasmi.

“Tunatarajia mwisho wa mwezi
wa nne treni ya umeme ianze
majaribio, ili kujiridhisha
kwamba njia pamoja na
mitambo yote ipo sawa ndio
itaanza kubeba abiria® alieleza
Prof. Mbarawa.

Mkurugenzi wa Shirika la Reli
Tanzania Ndugu Masanja Kungu
Kadogosa ameeleza  kuwa
kipande kilichobaki cha ujenzi ni
kipande cha kuweka njia za juu
katika maeneo ya Vingunguti,
Airport na Banana.

“Ni asilimia ndogo ya ujenzi
ambayo imebaki, mwezi wa kumi
mwaka jana tumeanza majaribio
ya umeme, nyaya za mawasilia-
no, makalavati na umeme wa

kwenye majengo”  alisema
Ndugu Kadogosa.
Ndugu HKadogosa ameeleza

kuwa mara ya kwanza kulikuwa
na majaribio ya kichwa cha
mkandarasi kinachotumia
mafuta (diesel) ambapo sasa
hivi majaribio yanafanyika kwa
kichwa cha wumeme cha
mkandarasi.
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Rals wa Jamhuri va Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akizungumza na Karanl wa
Sensa Phausta Wtightl wakati alipokuwa akihesabiwa katika Makazl yake Chamwing lkulu jilink Dodoma
tarehe 23 Agosti, 2022,
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‘Salaam, Agosti 23, 2022,

Waziri Mk Kassim Majaliwa akihojiwa na kutoa majibu ya dedoso kuu la Sensa ya Watu na Makazi kwa Karani wa Sensa Bi. Amina Mwambe
alipokuwa akinesabiwa katika makazi yake kijiji cha Nandagala, Ruangwa Mkoani Lindi Agosti 23, 2022,
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Menejimenti ya TRC katika picha ya pamoja na viongozi wa WFP
Tanzania wakati wa makubaliano ya kutoa huduma ya usafinshaji wa
bidhaa za matunda na mbogamboga, Oktoba 2022,

Mhkurugenzi Miuu wa Shirika la Reli Tanzania - TRC Masanja Kadogosa
akiwaelerea wastaafu wa TRC Kuhusu maendeleo ya mradl wa ujenzi
wa reli ya kisasa - 5GR walipotembeiea mradi wa SGR katika Jengo la
stesheni Jijinl Dar es Salaam, Julai 2022,

Waziri Mkuy wa Jamhurl ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim
Majaliwa akipata maelezo kuhusu Stesheni za SGR kutoka kwa
Kaimu Mkurugenzl wa Miundombinu na Ujenzi Mhandisi Machibya
Masanja alipofanya ziara kukagua mradi wa SGR jijinl Mwanza,
Oktoba 2022,

Kaimu Mlurugenzi wa Umeme, Ishara na Mawasiliano Shirika la Rell
Tanzania - TRC Mhandisi Mateshi Titto (wa tatu kulia) akiwaelezea
wastaafu wa TRC kuhusu kituo kikubwa cha umeme wa SGR kilichopo
eneo la Mpiji mkoani Pwanl walipotembelea mradi wa SGR mkaanl
Pwanl, Julaj 2022,

MEurugenzi Mkuu wa Shirika la Rell Tanzania - TRC Masanja Kadogosa akiwa katika picha ya pamoja na wastaafu wa TRC pamoja na
baadhi ya viongozl wa TRC Katika Jengo la stesheni jijini Dar es Salaam, Julai 2022,
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Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Refi Tanzanis Masanja Kadogosa (kulia)
akiwaelezea wakuu wa ulinzi na usalama kutoka nchi za Jumuiya ya
Afrika Mashariki kuhusu jengo la stesheni ya reli ya kisasa - SGR jijini
Dar es Salaam walipotembelea mradi wa SGR Dar es Salaam hadi
Kwala mkoani Pwanl, Machi 2022,
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Mhkurugenzi Mkuu wa TRC Masanja Kadogosa (kushoto) na Bwana Tang
¥un Peng, Meneja Msaidizi kutoka kampuni ya CRRC International ya
China wakionesha mkataba wa ununuzi wa mabehewa 1,430 mara
baada ya kusaini mkataba katika ofisi ya makao makuu TRC jijini Dar es
Salaam, Februan 2022,

{ Wi

Mhkurugenzi Mikuu wa Shirika la Reli Tanzania Masanja Kadogosa (wa
sita kulia) katika picha na wakuu wa ulinzi na usalama kutoka nchi za
Jumuiya ya Afrika Mashariki walipotembelea mradi wa SGR Dar es
Salaam hadi Kwala mkoani Pwani, Machi 2022,

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Prof. Makame Mbarawa (kushoto) akipa-
ta maelezo kutoka kwa Mhandisi John Ndungum kuhusu kituo cha

kupanga treni za mizigo na Karakana alipofanya ziara kukagua mradl
wa ujenzi wa reli ya kisasa Kwals mhkoani Pwani, Machi 2022.

Miurugenzi Mkuu wa TRC Bw. Masanja Kadogosa (aliyeketi wa pili kushoto} akiwa katika picha ya pamoja na watumishi wa TRC katika
banda la TRC wakati wa maonesho ya Sabasaba barabara ya Kilwa jijinl Dar es Salaam, Julai 2022



" Muonekano wa ndani wa
mabehewa ya reli ya zamani

{MGE} Daraja la Pili Kulala

Muonekano wa ndani wa mabehewa ya reli ya zamani
(MGR) Daraja la Pili Kukaa
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TRC YASHIRIKI MAADHIMISHO YA SIKU YA WAFANYAKAZI
nuuuumzl MOSI

Wafanyakazi wa Shinka la Reli Tanzania wakiwa katika picha ya pamoja mara baada ya maadhimisho ya siku ya wafanyakazi Duniani
lll].t:farmka Dodoma Mei 1, 2022

Na Mwandishi wetu.

Wafanyakazi wa Shirika la Reli Tanzania - TRC wameungana na wafanyakazi nchini kuadhimisha siku ya
wafanyakazi Duniani Mei Mosi ambapo kauli mbiu kwa mwaka 2022 ni “Mishahara na maslahi bora
wafanyakazi ndiyo kilio chetu, kazi iendelee” sherehe zimefanyika kitaifa katika uwanja wa Jamhuri jijini
Dodoma, Mei 01, 2022.

Lengo la maadhimisho ya siku ya wafanyakazi ni kuwakutanisha wafanyakazi wote nchini kwa kutambua
na kuenzi mchango wao katika ujenzi wa Taifa.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan aliyekuwa mgeni rasmi
amewahakikishia wafanyakazi kuwa Serikali ya Awamu ya Sita itaendelea kuboresha maslahi ya
wafanyakazi na kuboresha mazingira ya kazi ili waweze kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi.

Viongozi wengine waliohudhuria ni pamoja na Makamu wa Rais Mhe. Dkt. Philip Mpango, Waziri Mkuu
Mhe. Kassim Majaliwa, Spika wa Bunge Mhe. Dkt. Tulia Ackson, Katibu Mkuu Kiongozi, Mawaziri, wakuu
wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama na Rais wa Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi Tanzania (TUCTA).

Sambamba na Ushiriki wa TRC katika maadhimisho kitaifa, Mhe. Rais ametoa zawadi kwa wafanyakazi
bora 27 kwa mwaka 2022, ambapo miongoni mwa wafanyakazi bora kitaifa Bw. Emmanuel Siwingwa
kutoka TRC alizawadiwa pesa taslimu Shilingi Milioni 3, hata hivyo Mhe. Rais alikabidhi vikombe kwa
wanamichezo huku Wizara ya Uchukuzi ikiibuka kidedea kwa kubeba vikombe 7 huku timu ya Wizara ya
Uchukuzi ikiibuka mshindi wa jumla wa mashindano ya michezo ya Mei Mosi mwaka 2022.

Kaimu Mkurugenzi wa TRC Bi. Amina Lumuli aliandaa hafla fupi ya kuwapongeza wafanyakazi wa TRC
ambapo alikabidhi zawadi ya hundi kwa Wafanyakazi Bora na Hodari wa Shirika kwa mwaka 2022, wafa-
nyakazi bora ni kutoka Makao Makuu, Kanda ya Dar es Salaam, Tanga na Tabora. Bw. Paulinus Mbeho-
ma kutoka Idara ya Rasilimali Watu na Utawala alizawadiwa kiasi cha Shilingia Milioni 2 akiwa ni mfanya-
kazi hodari wa Shirika kwa mwaka 2022 na kuwataka wafanyakazi wote kufanya kazi na kutimiza wajibu
kwa maslahi ya Shirika na Taifa.

Kaimu Mkurugenzi amewapa zawadi wafanyakazi hodari wengine ikiwemo Bw. Isiaka Khalid na Bw.

Charles Lukindo kutoka kanda ya Tanga, Bi. Tutu Mugwe na Bw. Kagoma Malegesi kutoka kanda ya Dar
es Salaam, Bw. Salum Shomali na Bw. Leth Sanga kutoka kanda ya Tabora.
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FAHAMU MAFANIKIO,
MIPANGO NA MIKAKATI
YA SHIRIKA LA RELI

TANZANIA uk.65-6s




Namna ya kulipia Tiketi yako kwa njia ya Simu

T-PEsA  TIGO PESA Y PESA ‘

Piga *150*71# Plga *150*01# Piga *150%02#

1. Chagua namba 4 1. Chagua namba 5 1. Chagua namba 5
(Lipa Bili) (Lipa Bili) (Lipa Bili)

2. Chagua namba 5 2. Chagua namba 5 2. Chagua namba 5
(Malipo ya Serikali) (Malipo ya Serikali) (Malipo ya Serikali)

2. Weka namba ya Malipo 3. Weka namba ya Malipo 3. Weka namba ya Malipo

3. Weka Kiasi 4. Weka Kiasi 4. Weka Kiasi

4. Weka namba ya Siri 5. Weka namba ya Siri 5. Weka namba ya Siri

" Piga *150%00# " Piga *150+60# Piga *150+88#

1. Chagua namba 4 1. Chagua namba 5 1. Chagua namba 4
(Lipa kwa M-Pesa) (Lipa Bili) (Lipa Bili)
2. Chagua namna 5 2. Chagua namba 5 2. Chagua namba 5
(Malipo ya Serikali) (Malipo ya Serikali) (Malipo ya Serikali)
3. Weka namba ya Malipo 3. Weka namba ya Malipo 3. Weka namba ya Malipo
4. Weka Kiasi 4. Weka Kiasi 4. Weka Kiasi
5. Weka namba ya Siri 5. Weka namba ya Siri 5. Weka namba ya Siri

Pia unaweza kufanya Malipo kupitia wmm wa mitandao ya Simu au Benki
Piga Simu namba 0800110042 kwa msaada zaidi

NJOO TUKUSAFIRISHIE SHIRIKA LA RELI TANZANIA
S.L.P 76959, Barabara ya Sokoine, Dar es Salaam.

MIZIGO YAKO KWA UHAKIKA  nNukushi: 022 21334028
NA GHARAMA NAFUU e el
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TRC YAZINDUA MAFUNZO KWA WATENDAJI
WATAKAOSIMAMIA UENDESHAJI WA SGR

aﬂﬂ

Na Mwandishi wetu.

Shirika la Reli Tanzania - TRC limezindua mafunzo
kwa vitendo kwa watendaji wa TRC yatakayotolewa
na wataalamu kumi na tano (15) kutoka Shirika la
Reli la Korea - KORAIL, katika ukumbi wa mikuta-
no makao makuu TRC jijini Dar es Salaam Septem-
ba, 2022.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Reli Tanzania
Ndugu Masanja Kadogosa amesema mafunzo
haya ni utekelezaji wa mkataba wa mafunzo kwa
vitendo uliosainiwa tarehe 4 Julai 2022 mbele ya
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan lkulu jijini Dar es Sa-
laaam kati ya TRC na KORAIL.

“Haya ni maandalizi ya uendeshaji wa treni ya
kisasa ambayo miundombinu yake kwa kipande
cha kwanza cha Dar es Salaam hadi Morogoro
imekamilika kwa zaidi ya asilimia 97 na kipande
cha pili kutoka Morogoro hadi Makutopora kimeka-
milika kwa zaidi ya asilima 91" alisema Mkurugen-
zi Mkuu wa TRC Ndugu Kadogosa.

Aidha, Mkurugenzi Mkuu wa TRC amesema Shirika
limeamua kuwatumia KORAIL kutoa mafunzo kwa
vitendo kwa watendaji wa TRC kwasababu uende-
shaji wa treni ya kisasa Korea ya Kusini ni salama
kwa asilimia 99.9, hii inaonesha wana wataalamu
waliobobea katika nyanja zote za uendeshaji wa
treni ya kisasa.

Baadhi ya nyanja ambazo wataalamu wa KORAIL

MEurugenzi Mikuu
wa TRC, Mene-
jimenti ya TRC
na wawakilishi

wa Shirika la rali
Horea katika picha
¥a pamaoja wakati
wa ufunguzi wa
mafunzo kwa
yitendo ya mata-
yarisho kwaajili ya
uendeshaji wa reli
ya Kisasa - 5GR

¥ katika ukumbi wa
& TRC jijini Dares
Salaam, Septem-
ba, 2022

watatoa mafunzo ya nadharia na vitendao ni jinsi ya
kupanga treni, uongozaji wa treni, uendeshaji wa
treni, biashara ya treni, kutoa utaalamu wa karaka-
na ziweje na usafirishaji katika uendeshaji wa
treni. Mafunzo yatakuwa ni ya kina na yatatolewa
kwa muda wa miaka mitatu.

“Ili kupata elimu nje ya muda wa kazi ni vwema
kuwa na uhusiano mzuri na wataalamu hawa
kutoka KORAIL kwasababu watakuwa TRC kwa
muda mrefu” amesisitiza Ndugu Kadogosa.

Mkurugenzi Mkuu TRC ametoa ufafanuzi kuwa
uendeshaji wa reli ya kisasa utaanza rasmi mwezi
Februari 2023 baada ya taratibu zote za majaribio
kufanyika na kukubaliana gharama za usafirishaji
na Mamilaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini -
LATRA.

Naye Meneja wa mradi kutoka KORAIL Ndugu Lee
Seung Young ameushukuru uongozi wa TRC kwa
kuwaamini kwa kazi ya utoaji mafunzo kwa vitendo
katika uendeshaji wa treni ya kisasa na kuahidi
kutoa mafunzo kwa ufanisi kwasababu wamekuja
na wataalamu katika nyanja mbalimbali na wana
uzoefu wa kutosha kwenye uendeshaji wa reli ya
kisasa.

Mafunzo kwa vitendo ya uendeshaji wa treni ya
kisasa yatashirikisha watendaji vijana kutoka TRC
na wataalamu kumi na tano kutoka KORAIL.
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Kazl ya ujenzi wa Kiwanda cha Kuzalisha mataruma ya rell ya Kisasa Ikiendglea Seke wilaya ya Kishapu mKkoani Shinyanga.
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Sehemu ya tuta |a rell va kisasa ambalo limejazwa udongo tayarl kwaajill va kuwekwa Kokoto na baadaye Kuwekwa rell katika kipande
cha mradi wa SGR Mwanza - Isaka.
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TRC YASHIRIKI MAONESHO YA SABASABA JUJINI DAR ES SALAAM

Naibu Wazirl wa Uchukuzi Mhe. Atupele Mwaklbete (wa pill kushoto} akisikiliza maelezo kutoka kwa Lucy Kingodi, Afisa Usafirishajl TRC kuhusu

mifumeo mbalimball ya mawasiliano ya treni alipoternbelea banda la TRC katika maonesho ya 46 va Kimataifa ya Blashara katika viwanja vya Mwl.

Nyerere barabara ya Kilwa jilini Dar es Salaam, Julai 2022

Na Mwandishi wetu.

Shirika la Reli Tanzania - TRC limeshiriki maone-
sho ya Kimataifa ya biashara katika viwanja vya

hadi Julai 13, 2022.

Maonesho ya Sabasaba yana lengo la kuwakutani-
sha watoa huduma, wauza bidhaa, wateja na wa-
tumiaji wa huduma au bidhaa ambapo TRC
‘imedhamiria kutoa elimu kwa wananchi kuhusu
huduma mbalimbali zitolewazo na shirika ikiwemo
usafirishaji wa mizigo na abiria, ujenzi na
maendeleo ya miundombinu ya reli ikiwemo ujenzi
wa reli ya kisasa - SGR na uboreshaji wa reli ya
zamani (MGR).

Pia ushiriki wa TRC katika maonesho hayo
yanalenga katika kupanua wigo wa Kibiashara kati
ya shirika na makampuni mbalimbali, wadau na
wananchi kwa ujumla.

Katika banda la TRC wananchi wamepata huduma
za kukata tiketi, kufahamu mifumo ya reli ya

zamani (MGR) na ile ya SGR itakayotumia nishati
ya umeme, elimu kuhusu historia ya TRC na
maendeleo ya mradi wa SGR kupitia video, vipepe-
rushi na majarida.

Aidha, maonesho ya Sabasaba yameendelea
kuleta hamasa kwa wananchi waliotembelea
banda la TRC kwani wengi wao wanaonesha mata-
manio ya kuanza kwa shughuli za uendeshaji wa
reli ya kisasa SGR.

"Tunashukuru sana kwa ujenzi wa SGR, tunatama-
ni uishe haraka ili tuweze kufanya biashara kwa
wepesi, mimi kama mfanyabiashara itanisaidia
sana" alisema bwana Tahir Othman alipotembelea
banda la TRC.

Naye Bwana Moses Mwakyanjala, Mkazi wa

reli ni mzuri sana hasa kwa miji mikubwa kama
Dar es Salaam, hivyo basi ningependa TRC ibore-
she miundombinu ya treni za mijini, vituo vya
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kushusha na kupakia abiria na uwepo wa mawaka-
la wa kukata tiketi za treni ili kuboresha huduma
na kuongeza mapato kwa nchi"

Viongozi mbalimbali walitembelea banda |a
Shirika la Reli Tanzania akiwemo Naibu Waziri wa
Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Atupele Mwakibete,
ambaye ameipongeza TRC kwa kujipanga vizuri na
kuwaelezea wananchi wanaopita bandani kuhusu
shughuli zinazofanywa na TRC ikiwemo mradi wa
kimkakati wa SGR pamoja na usafirishaji wa abiria
na mizigo kwa reli ya kati pamoja na reli ya Kaskaz-
ini.

Mhe. Atupele aliongeza kuwa “mradi wa kimkaka-
ti wa SGR umefikia pazuri kuanzia awamu ya
kwanza ambayo ni Dar es Salaam - Morogoro, Mo-
rogoro - Makutupora, Makutupora - Tabora, Tabora
- Isaka pamoja na Isaka - Mwanza na baadaye
kuanza awamu ya Tabora - Kigoma"

Serikali inategemea kupokea mabehewa na
vichwa vya treni ya kisasa na majaribio yataanza
kufanyika katika kipande cha Dar es salaam hadi
Morogoro.

BASABA JUINI DAR ES SALAAM

"Wananchi wategemee mambo mazuri kuanzia
mwezi wa tisa kama nilivyoelezea Bungeni kuhusu
majaribio ya kipande cha Dar es Salaam hadi Mo-
rogoro” ameongeza Mheshimiwa Mwakibete.

Viongozi wengine waliotembelea banda la TRC ni
pamoja na Balozi wa Japan nchini Tanzania
Yasushi Misawa, Wanafunzi wa Shule ya Msingi ya
Agape iliyopo Mbagala Jijini Dar es Salaam na
wananchi.

Moga Masunga (kushoto) kuhusu maendeleo ya mradi wa SGR
katika banda la TRC lililopo viwanja vya Mwl. Nyerere barabara
ya Kilwa jifini Dar es Salaam, Julai 2022



TRC YAFANYA MAJARIBIO YA MIFUMO YA UMEME WA SGR

Na Mwandishi wetu.

Shirika la Reli Tanzania
- TRC kwa kushirikiana
na Mkandarasi wa
ujenzi wa rell ya kisasa
- SGR kampuni ya Yapi
Merkezi limefanya zoezi
la majaribio ya mifumo
ya umeme katika miun-
dombinu ya reli ya
kisasa Pugu jijini Dar es
Salaam, Aprili 2022.

Zoezi hilo ni sehemu ya
majaribio ya mifumo ya
umeme kwa kipande
cha Dar es Salaam -
Morogoro ambacho Kipo
katika hatua za mwisho

za ujenzi kwaajili ya
kuanza shughuli za
uendeshaji. Uwashaji

umeme katika reli ya
kisasa unafanyika kwa
awamu nne katika vituo

vinne wya kupozea
umeme ambapo ma-
jaribio  yamefanikiwa

katika kituo cha kwanza
kilichopo Pugu.

Vituo vingine ni pamaoja
na kituo cha Ruvu,
MNgerengere na Moro-
goro ambavyo vitafany-
iwa majaribio kwa
awamu huku zoezi la
kupitisha kichwa cha
treni cha Mkandarasi ki-
nachotumia umeme liki-
fanyika kwa utaratibu
huo. Lengo la majaribio
yanayofanywa na mkan-
darasi ni kuhakikisha
kuwa mifumo yote iliyo-
po kwenye reli ya kisasa
iko sawa na tayari kwaa-
jili ya shughuli za uende-
shaiji bila ya kuleta mad-
hara kwa watumiaji.

Shirika kwa kushiriki-
ana na Mkandarasi
linaendelea na zoezi la
utoaji elimu na
kuhamasisha jamii
kuhusu tahadhari za
kuchukua na taratibu za
kufuata wakati wa
majaribio ya mifumo ya
umeme wa SGR.

Maeneo ambayo tayari
elimu hiyo imetolewa
kwa wananchi ni
pamoja na Mtaa wa
Guluka kwa lala, Gongo
la Mboto, Buguruni
Sokoni, Vingunguti, Kwa
Mnyamani, Kipawa mji
mpya, Majumba sita,
Shule ya Sekondari
llala, Majani ya chali,
Pugu stesheni, Pugu
Mnadani, Sekondari ya
Ukonga, Shule vya
msingi Mikongeni, kata
ya Gongo la Mboto,
Mwembe Madafu, Ruvu
na Soga mkoani Pwani
pamoja na maeneo ya
mkoa wa Morogoro.

Wananchi waliishukuru

Wahandisi urmeme kutoka Shirlka la Rell Tan

TRC kwa kujali afya na
usalama wa wananchi
kwa kuwapa elimu ya
ulinzi na usalama katika
kipindi cha majaribio ya

miundombinu ya
umeme wa SGR
Mkazi wa Gongo la

Mboto Bwana Nikaro
Sabai amesema “Elimu
inayotolewa ni muhimu
sana na ningeliomba
Shirika liendelee na
elimu hii ya usalama
mara kwa mara kwasa-
babu ujenzi wa reli ya
kisasa ni kitu kipya kwa
jamii kwahiyo tunahitaji

zania na Kampun| va Yapl Merkezl wakiwa katlka zoezi la
majaribio ya mifumo ya umeme katika ofis| livepo kituo cha kupoza umeme Pugu Jijiinl Dar es Salaam
Aprill, 2022,

elimu madhubuti ili
tuweze kujenga utama-
duni wa kufuata na
kuzingatia usalama wa
reli"

Katika kuhakikisha
usalama unazingatiwa
ni vyema kila mwanan-
chi afuate Sheria na
miongozo inayotole-
wa ikiwemo namna ya
kuvuka reli, kutoa taari-
fa sehemu sahihi pindi
changamoto za  ki-
usalama zinapotokea
na kujenga utamaduni
wa kutunza miundom-
binu ya reli.

Mhandisi wa Usalama wa Rell Bwana Fredy Hitali akitoa elimu ya
uelewa kuhusu tahadhari za kuchukua katika kipindi cha majaribio ya
mifumo ya umeme katika rell ya kisasa katika Shule ya Sekondar
Ngerengere mkoani Morogoro, Mei 2022,

&D



KAMATI ZA BUNGE
ZASAFIRI KWA TRENI
YA SGR DODOMA HADI

Mhurugenzi Mkuu wa Shirika la Reli Tanzania, Masanja Kungu Kadogosa akitoa taarifa ya maendeleo ya mradi wa SGR kwa wenyeviti wa kamati
za bunge, ndani ya trenl ya uhandisi walipofanya ziara kuona maendeleo ya mradi wa SGR Dodoma - Dar es Salaam, Septemba 2022,

Na Mwandishi wetu.

Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Miundombinu

na Kamati ya Uwekezaji

Mitaji ya Umma zimefa-
nya ziara kutembelea
mradi wa ujenzi wa reli
ya kisasa - SGR unaote-
kelezwa na Shirika la
Reli Tanzania - TRC
kuanzia Dodoma hadi
Dar es Salaam kwa ku-
tumia treni ya uhandisi
ya SGR, Septemba
2022.

Mwenyekiti wa Kamati
ya Miundombinu Mhe.
Selemani Kakoso alise-
ma “leo tumefanya ziara
kutembelea mradi wa
SGR unaotekelezwa na
TRC na kujionea namna
mradi huo unavyote-
kelezwa".

Mhe. HKakoso ametoa

wito kwa Shirika la Reli
na kuwataka washiriki-
ane na Serikali kuhaki-
kisha reli inafika katika
nchi za Jumuiya ya
Afrika Mashariki.

"Tunawaomba TRC kufa-
nya jitihada kwa
kushirikiana na Serikali
kuhakikisha  kipande
cha kutoka Tabora -
Kigoma  kinakamilika
haraka. Lakini tunaiom-
ba Serikali wafanye jiti-
hada ya kuunganisha
nchi jirani hasa Congo
ambako kuna mizigo
mingi na yenye tija
katika bandari zetu kwa
kufanya hivyo tutaona

faida kubwa ya
uwekezaji katika reli
yetu" alisema Mhe.
Kakoso.

Vilevile Mhe, HKakoso
amebainisha kuwa

endapo mradi wa SGR
utavuka mipaka kwenda
nchi jirani kama Congo,
Sudani Kusini na Burun-
di bandari za Dar es
Salaam, Mwanza na
Tanga zitanufaika na
kuongeza uchumi wa
nchi pamoja na kucho-
chea maendeleo kwa
watanzania.

"Tunaamini endapo Seri-
kall itawekeza katika
kupeleka SGR kwenye
nchi jiranl tutapanda
kutoka asilimia 37% za
mizigo tunazopata
kutoka bandari ya Dar
es Salaam, tuna uwezo
wa kufika 60% mpaka
70% kwasababu tut-
akua na eneo kubwa la
upitishaji mizigo kutoka
Congo kupitia Zambia
na bandari ya Kalemi
kuja bandari ya Karema
na kuunganisha reli ya

&

kutoka Mpanda hadi

Dar es  Salaam."
aliongeza Mhe.
Kakoso.

Pia, Mhe. Kakoso
ameieleza TRC kuwa,
kutakuwa na mzigo
mwingine mkubwa
kutoka Uganda kupitia
bandari ya Dar es

Salaam na Tanga
ambapo kutakuwa na
kiwango kikubwa cha
ubebaji mizigo Kutoka
2% ya mzigo inayopitia
bandari ya Dar es
Salaam na kufikia
30%, hivyo mizigo ya
Uganda ikipitia bandari
ya Dar es Salaam
itateka soko la Sudani
Kusini.
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Kwa upande wake
George Malima, Kaimu
Mwenyekiti wa Kamati
ya Uwekezaji Mitaji ya
Umma amesema lengo
la ziara ni kuona kazi in-
ayofanyika na kwenda
kuwaambia wananchi
kile walichokiona.

"Tumeona kwa macho
yetu uwekezaji mkubwa
uliofanyika na unaoen-
delea tunaipongeza TRC
kwa usimamizi mzuri.
Sisi kama wawakilishi
wa wananchi tunakuwa
katika nafasi nzuri ya
kuwaambia wananchi
uhalisia wa mradi" alise-
ma Mhe. Malima.

Mhe. Malima aliongeza
kuwa “mradi huu ume-
jengwa katika ustadi

mkubwa  sana na
tunaiona fedha iliyotu-
mika, niwaombe TRC na
watanzania kwa ujumla
kuwa walinzi wa miun-
dombinu hii, kwa kufan-
ya hivyo tutakuwa na
fursa vya kuwavutia
wawekezaji wengi kuja
kuwekeza nchini®.

Mkurugenzi Mkuu wa
TRC Masanja Kadogosa
akijibu swali la Mhe.
Kakoso, alielezea
namna Shirika lilivyoji-
panga kuzuia hujuma
dhidi ya miundombinu

ya reli.

"Tunashirikiana na
vyombo vya ulinzi na us-
alama kuhakikisha mi-
undombinu inabaki
salama, katika stesheni
zote tumejenga vituo
vya polisi ili kuhakikisha
usalama wa miundom-
binu na abiria sambam-
ba na hivo Shirika
linaendelea kutoa elimu
ya uelewa kwa wanan-
chi kuhusu umuhimu wa
kuhusika katika ulinzi
wa miundombinu ya reli"
alisema Kadogosa.

Wajumbe waliridhish-
wa na maendeleo ya
mradi kwani walipata
fursa ya kusafiri kwa
reli ya SGR kutoka
Dodoma - hadi Dar es
Salaam umbali wa Km
444. Wajumbe ambao
ni wawakilishi wa wa-
nanchi Bungeni
waliieleza TRC kuwa
wataendelea kuwa
mabalozi wazuri katika
kuutangaza mradi na
kuusemea kwa
wananchi.

Mkum.gm Mkm:TRL‘ Hasanjn HKungu Kadogosa (kulia) akitoa maelezo kuhusu uendeshaii treni za I-:EEI&E Kwa '-!mjt.ln'lhﬂ ha‘llkﬂ dTunmaIcl'ﬂ

kuongozea treni katika stesheni ya Morogoro walipotembelea kuona maendeleo ya mradi wa SGR Dodoma Dm'as&alwn w /




USAFIRI WA RELI NCHINI
UNAVYOENDELEA KUKUZA
UTALIl WA NDANI

Na Mwandishi wetu.

Historia ya reli ilianza mapema
mwaka 1893 wakati njia ya
kwanza kutoka Tanga hadi
Mombo ilipojengwa. Mwaka
1905 ujenzi wa reli ya kati ulian-
za kuelekea Kigoma jumla ya ki-
lometa 1252 na kukamilika
mwaka 1914. Ujenzi huu ulifany-
wa na Wajerumani kabla ya vita
ya kwanza ya Dunia.

Baada ya vita ya kwanza ya
Dunia Tanganyika ilitawaliwa na
Waingereza ambao waliongeza
matawi matatu ya njia: Matawi
hayo ni njia ya Tabora Kuelekea
Mwanza kilomita 379, kuanzia
mwaka 1923 hadi mwaka 1928,
Manyoni kuelekea Singida kilo-
mita 115 kuanzia mwaka 1932

hadi mwaka 1934, HKaliua
Kuelekea Mpanda kilomita 210
mwaka 1949, na HKilosa

kuelekea Mikumi kilometa 107
mwaka 1965. Tangu enzi za
ukoloni usafiri wa rell umekuwa
usafiri wa uhakika na wa bei
nafuu.

Licha ya usafiri wa rell kuwa wa
bei nafuu na uhakika, pia ni zaidi
ya usafirl kwa maana ya kwamba
pindi unaposafiri kwa kutumia
treni unapata fursa ya kuona
mambo mbalimbali njiani ikiwe-
mo vivutio wvya nchi kama
maziwa, mito, mabonde mfano
(bonde la ufa) njia ya kuelekea
Kigoma pamoja na Ziwa Tangan-
yika lililopo mkoani Kigoma
ambapo ndipo reli ya kati inapo-
malizia safari zake Magharibi
mwa Tanzania.

Pia kuna baadhi ya stesheni
katika njia ya reli ya kati ambazo
zipo pembezoni mwa hifadhi za
taifa ikiwemo stesheni ya Mvave
ambayo ipo ndani ya hifadhi ya
taifa ya Saadani iliyopo wilayani
Bagamoyo mkoa wa pwani
pamoja na stesheni ya Mikumi
ambayo ipo karibu hifadhi ya
taifa ya Mikumi iliyopo wilaya ya
Mikumi mkoani Morogoro
ambapo kupitia usafiri wa treni
inawawezesha wananchi pamoja
na watu kutoka sehemu mbalim-
bali kupata urahisi wa kutembe-
lea sehemu za mbuga au vivutio
na kufanya utalii.

Vilevile njia ya reli ya Kaskazini
kuelekea mikoa ya Tanga, Moshi
na Arusha msafiri anaweza
kuifikia kwa urahisi hifadhi ya
Mkomazi ambayo inapatikana
mkoani Tanga.

Kufuatia kampeni ya Rais wetu

Dkt. Samia Suluhu Hassan ya
kukuza sekta ya utalii kupitia
filamu ya 'The Royal Tour aliyoi-
fanya hivi karibuni inadhihirisha
kuwa utalii ni sekta muhimu
sana katika kukuza pato la taifa
kwa kutumia mali asilia zinazo-
pendezesha nchi ya Tanzania na
kuzigeuza kuwa vivutio kwa wa-
nanchi na wageni kutoka nchi
mbalimbali.

Kwa Jicho la tatu Stesheni ya
Mvave ambayo ipo ndani ya Hi-
fadhi ya Taifa ya Saadani itakua
chachu ya kuongeza watalii
katika mbuga hiyo kwa watu ku-
rahisishiwa usafiri kwa kutumia
treni hadi kufika mbugani hapo
ambapo mtu anaweza Kwenda
kutalii na kurudi jioni na treni bila
ya kulala.

Kufanya hivyo kutavutia wanan-
chi wengi kwenda kupumzika na
kuangalia vivutio mbalimbali
vilivwomo ndani ya hifadhi hiyo
kama wanyama, mto Wami,
misitu vilevile ni hifadhi pekee
ambayo bahari ya Hindi ipo
ndani yake ambapo pato la nchi
litaongezeka kupitia utalii na pia
kupitia usafirl wa treni.

Inaendelea Uk. 55




Inatoka Uk. 54

Shirika la Reli Tanzania kwa
kushirikiana na Mamlaka ya Hi-
fadhi za Taifa - TANAPA wamean-
daa mpango kabambe wa Kku-
wezesha watalii kufika mbugani
baada ya kufufua Stesheni ya
Mvave iliyopo ndani ya mbuga ya
Saadani ili kukuza utalii wa
ndani kupitia usafiri wa treni.

Mpango huu ni katika kuunga
mkono jitihada za Rais wetu Dkt.
Samia Suluhu Hassan katika
kukuza utalii wa ndani.

Mbuga ya Saadani

hupokea

ya Saadani mkoa wa Pwani, Septemba 2022,

Timu kutoka TRC ikiongozwa na timu kKutoka hifadhi ya taifa ya Saadani
|kifanya wtalii wa ndani katika mto Wami uliopo ndani va hifadhi ya taifa

USAFIRI WA RELI
UNAVYOENDELEA
KUKUZA UTALII
WA NDANI

wageni kwa wastani wa elfu 20
hivyo kupitia mpango huu wa
kusafirisha watalii kwa treni
idadi ya wageni itaongezeka.

Hakika, kuwa na miundombinu
ya reli nchini kumerahisisha
mambo mengl watu kutalii kwa
urahisi kwa kutumia usafiri wa
treni wenye gharama nafuu na

Afisa Ltalil kutoka Hifadhi ya Talfa ya Saadani Bw. Ath

wafanyabiashara kubeba mizigo
mingi kwa wakati mmoja na
kufika kwa usalama, pia ushiriki-
ano mzuri wa reli na bandari ya
Dar es Salaam kutawezesha
kuwepo kwa mizigo mingi kutoka
bandarini inayosafirishwa kupitia
reli kuifikisha mahala husika.

Tangu ukoloni hadi miaka ya
mwanzo ya uhuru wa Tanganyika
usafiri wa reli umekuwa ukitege-
mewa kwa kiasi kikubwa, hali
ambayo ilipelekea  Serikali

kuweka mikakati ya ujenzi wa reli
mpya va kiwango cha kimataifa -
SGR ambapo utekelezaji wake
unaendelea kwa kasi nchini.

mani Mbae (ali-

yevaa sare) akieleza jambo kwa uongozl kutoka TRC walipotembelea
Hifadhi ya Taifa Saadani Septemba, 2022.
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USAFIRISHAJI WA SHEHENA
Shirika linatoa huduma ya usafirishaji wa mizigo
ndani ya nchi na nchi jirani za Burundi, Rwanda,
Uganda na Jamhuri Demokrasia ya Kongo kupi-
tia Isaka, Mwanza na Kigoma.

Zipo treni za Mizigo za moja kwa moja zinazo-
saidia kupunguza muda kutokana na kutokata
baadhi ya behewa njiani. Huduma hii inaweza
kuwa ya mteja mmoja kwenda kituo kimoja au
wateja zaidi ya mmoja kuelekea kituo kimoja.

Mteja hupangiwa Behewa kulingana na aina ya
bidhaa anayotaka kusafirisha.

Shirika linasafirisha Mizigo ya aina mbalimbali
kwa gharama nafuu ikiwemo Saruji, Mabomba,
Mbao, Magogo, Vyuma, Kokoto, Mafuta ya Petroli
na Dizeli, Makasha ya Chuma, Mifugo, pamoja
na aina nyingine za mizigo.

TARATIBU ZA KUSAFIRISHA MIZIGO

- Omba behewa

- Fanya malipo

- Wasilisha 'Pay in Slip" TRC na upate risiti

- TRC itampatia behewa mteja kulingana na
maombi yake kwaajili ya kupakia mzigo

Huduma ya Vifurushi inapatikana kwa mteja
kusafirisha mzigo usiozidi uzito wa Kilogramu
100. Mteja anaweza kusafiri na kifurushi chake
au kusafirisha kifurushi pekee, gharama za kusa-
firisha vifurushi hutegemea umbali, uzito na
endapo abiria atasafiri nacho au kusafirisha kifu-
rushi pekee.

TRENI ZA MJINI
TRC inatoa huduma ya usafiri wa treni za mjini
kati ya Dar es Salaam na Pugu kupitia Kamata,
Bungoni, Bakhresa, Vingunguti, Kipawa, Airport,
Banana, Mombasa na Gongo la Mboto pamoja
na Dar es Salaam - Ubungo kupitia Kamata,
Bakhresa, Buguruni kwa Mnyamani, Tabata Ma-
tumbi, Tabata Mwananchi na Mabibo kwa muda
wa Asubuhi na Jioni siku za Jumatatu hadi
ljumaa.

Nauli ni Shilingi 600 kutoka Dar es Salaam hadi
Pugu, Shilingi 400 kutoka Dar es Salaam hadi
Ubungo kwa mtu mzima na Shilingi 100 kwa
Mwanafunzi.

KUSAFIRI NA WATOTO
1. Chini ya Miaka 6: BURE
2. Kuanzia miaka 7 hadi miaka 13:
- Daraja la Pili Kulala: Nusu bei ya Tiketi ya
mtu mzima
- Daraja la Pili Kukaa: Nusu bei ya Tiketi ya
mtu mzima
- Daraja la Tatu: Nusu bei ya Tiketi ya mtu
mzima
3. Zaidi ya miaka 14:
- Daraja la Pili Kukaa: Bei ya mtu mzima
- Daraja la Pili Kulala: Bei ya mtu mzima
- Daraja la Tatu: Bei ya mtu mzima

Ukataji Tiketi kwa Njia ya Kawaida; Fika na kitam-
bulisho kimoja kati ya hivi:- kura, uraia, kazi, Leseni
ya udereva, bima ya afya, aubaruaya utambu-
lisho kutoka Serikali ya mtaa unaoishi.

Abiria anaweza kubadili siku ya safari masaa
matatu (3) kabla ya treni kuanza safari. Tiketi za
makundi zinakatwa kwa watu wasiopungua saba
(7), ambao wanaweza kukatiwa tiketi ya pamoja au
kila mmoja kukatiwa tiketi yake.

UZITO WA MIZIGO YA ABIRIA
- Daraja la Pili Kulala: Kilogramu 40
- Daraja la Pili Kukaa: Kilogramu 30
- Daraja la Tatu: Kilogramu 20

Endapo mzigo utazidi uzito
uliowekwa kulingana na
daraja, abiria atatozwa
malipo ya kiwango
kilichozidi.

Wagonjwa wasiojiweza na Mama
wajawazito zaidi ya miezi Saba (7)
hawaruhusiwi kusafiri na treni isipokuwa
kwa kibali kutoka kwa mtaalamu wa afya.

HUDUMA YA MIITO YA SIMU

Kipo kituo cha miito ya simu, mteja anaweza kuuli-
za maswali, kutoa taarifa au kuwasilisha malala-
miko kwa kupiga simu ya Bure namba
0800110042
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Na Mwandishi wetu.

Sekta ya uchukuzi na usafirishaji
nchini Tanzania kwa muda mrefu
imekuwa kiungo kikubwa katika
kuchagiza maendeleo na ukuaji
wa uchumi nchini. Kupitia sekta
hii wezeshi tumeshuhudia muin-
giliano wa nchi nyingi katika ush-
irikiano wa biashara na masoko
ndani na nje ya nchi, pamoja na
upatikanaji wa ajira nyingi.

Sekta ya uchukuzi imekuwa
ikikua na kufanya kazi kwa ufani-
si kutokana na jitihada za Serika-
li, Sekta binafsi na wadau wa us-
afirishaji kwa uboreshaji wa mi-
undombinu ya reli, barabara na

bandari, usafiri wa mjini na
uboreshaji wa viwanja wya
ndege.

Muingiliano wa njia mbalimbali
za usafiri unasaidia kwa kiasi ki-
kubwa kuendesha shughuli za ki-
uchumi, kwani njia zote za usafiri
zinategemewa katika kuleta mn-
yororo wa thamani ya bidhaa na
kurahisisha upatikanaji wake.

Kupitia muunganiko mzuri wa

M
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njia tofauti za usafiri,
jirani na Tanzania yatanufaisha
jumuiya na Afrika kwa ujumla
katika biashara na masoko.

Tumeendelea kuona jitihada za
Serikali kupitia Shirika la Reli
Tanzania - TRC ambalo mpaka
sasa linaendelea na uboreshaji
wa miundombinu ya reli ya kati
na ujenzi wa reli ya kisasa - SGR
kwa awamu ya kwanza Dar es
Salaam mpaka Mwanza yenye
jumla ya vipande vitano (5).
Sambamba na ujenzi wa SGR
awamu ya kwanza, Shirika la Reli
Tanzania imeanza mpango wa
kuanza ujenzi wa SGR katika
awamu wa pili ambapo reli hii
itavuka mipaka ya Tanzania na
kuingia katika nchi jirani za
Demokrasia ya Congo, Rwanda
na Burundi, mradi huu utate-
kelezwa katika vipande vinne
(4).

Kipande cha kwanza, Tabora -
Kigoma, Serikali ya Tanzania
imesaini mkataba wa ujenzi wa
kipande cha reli ya Kkisasa
(Standard Gauge) kutoka Tabora
hadi mkoa wa Kigoma, yenye

njia kuu ni kilomita 411,
mapishano ni kilomita 95 wenye
thamani ya Dola za kimarekani
Bilioni 2.21.

Aidha, reli ya kisasa imekusudi-
wa kuchukua nafasi ya reli ya
zamani ili  kupunguza mson-
gamano wa malori barabarani na
kuchagiza uchumi wa nchi.

Mchakato wa ujenzi pekee unai-
bua shughuli za kibiashara, tu-
natarajia wakati wa ujenzi bi-
ashara ndogondogo zitaanzish-
wa, vijana na wanawake watajia-
jiri katika shughuli mbalimbali
ikiwemo upishi, vibarua na hata
nafasi za wataalamu mbalimbali
kwenye mradi.

Katika Kipande cha pili, Tanza-
nia na Burundi zimeanza
mpango wa uwekezaji ili kupun-
guza umasikini miongoni mwa
wananchi wake kwa Kuongeza
kasi ya ukuaji wa uchumi kwa
kutekeleza mikakati ya kupungu-
Za umasikini baina ya nchi hizo.
MNchi zimeweka lengo la
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kimkakati wa kujenga reli ya
kisasa kuanzia Uvinza,
Msongati hadi Gitega na kubore-
sha reli ya kati. Lengo kuu la
ujenzi wa reli ya kisasa na ubore-
shaji wa reli ya kati ni kuongeza
ufanisi wa usafirishaji wa mizigo
na abiria.

Kadhalika, njia ya reli kutoka
Msongati itarahisisha usafirisha-
ji wa madini aina ya Nickel
kutoka Msongati kupitia Uvinza
na kuunganisha reli kati ya Tan-
zania hadi bandari ya Dar es
Salaam kama lango la masoko
ya kigeni Duniani kwa ukanda wa
Afrika Mashariki. Njia ya reli iliyo-
po kutoka Dar es Salaam hadi
Uvinza kwa sasa ni reli ya kati na
reli ya kisasa inatarajiwa Kujeng-
wa kuanzia Uvinza - Msongati -
Gitega ikiwa na urefu wa kilomita
282 za njia njia kuu, kilomita 85
za mapishano na kufanya jumla
ya kilomita 367 za reli.

Licha ya madini yaliyopo katika
nchi hiyo, reli ya kisasa itaungan-
isha na kuipa urahisi nchi ya Bu-
rundi na nchi jirani ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo - DRC
kuifikia bandari ya Dar es
Salaam na kurahisisha uagizaji
mizigo kutoka masoko ya nje.
Mpaka sasa serikali zote mbili
ziko katika mchakato wa ma-
nunuzi ya msimamizi na mkan-
darasi.

Je, reli hii ina maana gani kwa
Burundi na itainufaishaje Tan-
zania?.

Mbali na faida za kiuchumi, hebu
kwanza tuzingatie miji midogo
ambayo reli itapita. Kuanzia miji
mdogo wa Uvinza, Tanzania

~
DEMOCRATIC
REPLIBLIC
OF THE
CONGD

I

hadi mji wenye shughuli nyingi za
kiuchumi Gitega nchini Burundi,
reli inatarajiwa kuibua maisha
mapya, kufufua biashara zilizo-
dorora na kuimarisha mahusia-
no ya watu wa pande zote mbili.

Pamoja na hayo bado tu-
nashuhudia kuwa bandari ya Dar
es Salaam imeendelea kutumia
vyema faida ya kijografia katika
kubeba shehena za nchi jirani
hususani nchi ya DRC. Akizung-
umza na waandishi wa habari
nchini Mkurugenzi wa Mamlaka
ya Usimamizi wa Bandari - TPA
Bw. Plasduce Mbossa alisema
kuwa, kwa kipindi cha mwaka wa
fedha ulioanzia mwezi Julai
2021 hadi Juni 2022, shehena
ya mizigo ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo iliyohu-
dumiwa na bandari ya Dar es
Salaam imeongezeka kwa asili-
mia 49 ukilinganisha na mwaka
wa fedha uliopita.

MNi dhahiri kuwa, Kuongezeka
kwa shehena ya DRC kumecha-
gizwa na hatua mbalimbali

""""

- Dar es Salaam

MOZAMIEQUE

zinaendelea kuchukuliwa na Ser-
ikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kwa kushirikiana na
TPA pamoja na wadau wa Sekta
ya Uchukuzi nchini.

Hata hivyo, lli kuendelea kuifan-
ya bandari ya Dar es Salaam
kuwa shindani pamoja na
kuongeza ufanisi wa uhudumiaji
wa shehena ya DRC, Serikali kwa
kushirikiana na TRC iko katika
hatua za utafutaji wa fedha za
ujenzi wa reli ya SGR Kipande
cha tatu Kaliua - Mpanda -
Karema, ambapo njia kuu ni kilo-
mita 294, mapishano ni kilomita
74 na kufanya Jumla ya kilomita
368.

Aidha, bandari ya Karema ipo
kilomita 123 kutoka Mpanda na
kilomita 230 kutoka bandari ya
Kigoma na kwamba itaunganish-
wa na reli ya kisasa
itakayojengwa kuanzia WKaliua
hadi bandari ya Karema na hivyo
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MIUNDOMBINU YA SGR ITAUBEBA
UCHUMI WA NCHI ZA JUMUIYA YA
AFRIKA MASHARIKI

Inatoka Uk. 61

kusaidia kasi ya usafirishaji wa
shehena kwa masoko makubwa
kusini mashariki mwa Congo,
Zambia na Burundi. Uwepo wa
bandari na reli ya SGR kutafun-

gua ushirikiano mpya wa
kibiashara kati ya Tanzania na
majirani zake Jamhuri ya

Kidemokrasia ya Congo (DRC),
Burundi, Rwanda, Uganda na
Zambia.

Takribani asilimia 60 ya mizigo
inayotoka na kuingia Rwanda
inapitia bandari ya Dar es
Salaam., katika kuhakikisha nchi
Za jumuiya ya Afrika Mashariki
zinakuwa kwa kasi kiuchumi na
masoko, Serikali ya Tanzania iko
katika mpango wa utekelezaji wa
ujenzi wa reli ya kisasa yenye
urefu wa kilomita 356 kutoka
Isaka - Rusumo - Kigali, uta-
futaji wa fedha za ujenzi un-
aendelea. Tunaamini kuwa
mradi wa SGR endapo utavuka
mipaka kwenda nchi jirani kama
Congo, Sudani Kusini, Burundi
na Uganda bandari zetu za Dar
es Salaam, Mwanza, Kigoma na
Tanga zitanufaika na kuongeza
uchumi na kuchochea maende-
leo ya watanzania.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge vya
Miundombinu Mhe. Selemani
Kakoso alipotembelea mradi
wa SGR kutoka Dodoma - Dar
es Salaam Septemba 26, 2022
alisema kuwa, uwekezaji katika
reli ya SGR kwa kuunganisha
nchi jirani kuna uwezekano
mkubwa wa Tanzania kupanda
kutoka asilimia 37% za mizigo
tunazopata kutoka bandari ya
Dar es Salaam na kufika
asilimia 60% mpaka 70%
kwasababu tutakuwa na eneo
kubwa la upitishaji mizigo
kutoka Congo kupitia Zambia
na bandari ya Kalemi kuja ban-
dari Karema na kuunganisha
reli ya kutoka Mpanda hadi Dar
es Salaam.

Pamoja na mambo mengine
Mhe. Kakoso aliongeza kuwa
kutakuwa na mzigo mwingine
mkubwa Kutoka Uganda kupitia
bandari ya Dar es Salaam na
Tanga ambapo kutakuwa na ki-
wango kikubwa cha ubebaji
mizigo kutoka 2% ya mzigo in-
ayopitia bandari ya Dar es
Salaam na kufikia 30%, hivyo
mizigo ya Uganda ikipitia ban-
dari ya Dar es Salaam tutateka
mpaka soko la Sudani Kusini.

MAMBO MUHIMU
KUHUSU USALAMA
WA RELI

FAHAMU KUWA;

» Usalama ni kitu cha kwanza
katika usafiri wa reli.

» Hifadhi ya reli ni Mita 30
upande wa kulia na kushoto
kutoka kwenye reli.

» Hifadhi ya reli kwenye
maeneo ya Stesheni hutam-
buliwa kwa uzio maalumu un-
aowekwa pamoja na mipaka
rasmi ya Serikali.

» Sheria Namba 10 ya Reli ya
mwaka 2017 inaelekeza ku-
chukuliwa hatua kwa yeyote
atakayebainika na vitendo
vya uhujumu miundombinu
ya reli.

» Kila mwananchi analo
jukumu la kuhakikisha Miun-
dombinu ya reli inalindwa na
inakuwa salama muda wote.

» Miundombinu ya reli inapoku-
wa salama kwa 100%
uwezekano wa ajali ni 0%

MAMBO YA KUZINGATIA
ILI KUEPUSHA AJALI
RELINI AU KWENYE
MAENEO YA MIRADI YA
RELI

» Zingatia matumizi Sahihi ya
alama kwenye maeneo vya
vivuko, hifadhi vya  reli,
stesheni na maeneo vya
miradi

» Chukua tahadhari unapokati-
sha reli

» Usicheze, usikae, usitembee
ama kulala relini



MAMBO MUHIMU KUHUSU USALAMA WA RELI

ALAMA MUHIMU KWA WATUMIAJI

» Usisikilize simu ama kutumia visikiliza simu
masikioni na kupiga picha ukikatiza relini.

» Usiegeshe gari karibu na reli au kuweka kitu
kizito kwenye reli.

» Usifanye ubaribifu wa mazingira katika maeneo
ya reli na maeneo ya miradi kwa kuchoma moto,
kutupa taka, au vitendo vyovyote vinavyoweza
kuhatarisha mazingira katika maeneo ya reli.

» Wafugaji wavushe mifugo maeneo maalumu ya
vivuko.

HATUA ZA KUFUATA UNAPOVUKA
MAKUTANO YA RELI NA BARABARA

» Unapoona alama ya kivuko cha reli, simamisha
chombo chako cha usafiri angalau mita 5
kutoka ukingo wa reli.

» Angalia pande zote mbili za reli na kuhakikisha
kuwa hamna treni au kiberenge kinavuka.

» |lwapo hamna treni/kiberenge, vuka kwa muda
usiozidi sekunde tatu.

» Kama kivuko kitakuwa na mfanyakazi wa reli au
askari wa usalama barabarani, fuata maelekezo
utakayoelekezwa na afisa huyo.

CHUKUA TAHADHARI UONAPO ALAMA HIZI
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Mbele kuna Reli
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MABEHEWA MAPYA YA METER GAUGE YAANZA KUTOA HUDUMA
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~ Mkurugenzi Mkuu wa Shirika [a Hal'rTaFazania Mdugu Masénja Kadogoss akipeperusha .

bendere ikiwa ni ishara ya kuruhusu treni yenya mabehewa mapya ya Deluxe kuelekea

Kigoma, katika stesheni ya Kamata jijini Dar es Salaam Disamba, 2022,

Na Mwandishi wetu.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la
Reli Tanzania - TRC Masanja
Kadogosa ameruhusu treni va
abiria yenye mabehewa mapya
22 ya Meter Gauge - MGR yaliy-
onunuliwa na Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania

kuelekea Kigoma, Disemba
2022.
Mkurugenzi Mkuu ameeleza

kuwa mabehewa mapya ya MGR
yamenunuliwa na Serikali ili
kuongeza ufanisi wa shirika na
kuboresha huduma ya usafiri wa
abiria nchini na kuongeza kuwa
Mamilaka ya Udhibiti wa Usafiri
wa Ardhini - LATRA imetoa
ridhaa ya mabehewa hayo kusa-
firisha abiria baada ya majaribio
ya awali kufanyika.

“Majaribio  yanafanyika kwa
mujibu wa Sheria, tulikwenda
Morogoro tumerudi na tumepe-
wa cheti baada ya kuthibitishwa
na LATRA kwamba yanakidhi ma-
hitaji kusafirisha abiria, hivyo
mabehewa haya yanakwenda
Kigoma yakirudi yanakwenda
Arusha” alieleza Kadogosa

Kutokana na adha ya usafiri wa-
nayopata abiria nchini hususani

.

i

kipindi cha sikukuu na ma-
pumziko mwisho wa mwaka
Kadogosa alieza kuwa idadi
kubwa ya abiria katika kipindi

hicho imepelekea serikali
kuamua kununua mabehewa
mapya ili kuongeza idadi ya

safari za treni na kuwahudumia
wananchi.

Kadogosa alieleza kuwa “Tumeji-
panga vizuri sana kuhakikisha
hakuna presha ya usafiri wakati
huu wa sikukuu hatutaongeza
nauli bali tutahakikisha treni hii
inakwenda Kigoma ikirud inak-
wenda Arusha”.

Kadogosa alisisitiza kuwa “ujio
wa mabehewa unapunguza
adha ya abiria Kkugombania
tiketi, haya yako 22 na mengine
yako 22, kwasababu watu wengi
wanapenda kusafiri na Deluxe
kwahiyo ni jambo zuri sana”

Baadhi ya wananchi waliosafiri
na treni hiyo kuelekea Kigoma
na Arusha wameonesha
kufurahishwa na juhudi za Seri-
kali kuongeza mabehewa ya
abiria. Pia wamependekeza Seri-
kali iweze kuongeza mabehewa
mengi zaidi ili kuongeza ufanisi
na kuondoa changamoto ya
usafiri.

“Treni inasaidia sana ukilingani-
sha na mabasi kwenye suala la
nauli, nawaambia wananchi wa-
ongezeke kuja kukata tiketi”
alieleza bwana Modest Ernest

Pia treni hiyo yenye mabehewa
mapya 22 ilifanya safari
kuelekea mikoa ya Kilimanjaro
na Arusha ambapo zaidi ya abiria
1,000 walisafiri na treni hiyo
kutoka Dar es Salaam hadi
Arusha siku ya ljumaa tarehe 22
Disemba 2022.

Bi. Asma Lema, abiria aliyekuwa
akisafiri kutoka Dar es Salaam
kuelekea Moshi alieleza kufura-
hishwa na huduma ya usafiri wa
treni, “Tumepokelewa vizuri, usa-
firi ni mzuri, umetulia, nimefura-
hi kupanda treni kwa mara ya
kwanza ikiwa mpya”

Serikali ya Jamhurl ya Muungano
waTanzania ikiongozwa na Rais
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan
imedhamiria kuboresha sekta ya
reli ili kutoa huduma bora kwa
wananchi wanaotumia usafiri wa
reli nchini kwa kununua mabe-
hewa, vichwa na mitambo ya
ukarabati wa reli ya zamani -
MGR na reli ya kisasa - SGR.
Sambamba na hayo Serikali in-
aendelea na ujenzi wa reli ya
kisasa Dar es Salaam - Mwanza
na hivi karibuni kipande cha
Tabora - HKigoma Kkinarajiwa
kuanza ujenzi.

Bsadhl ya abiria wakiwa wamewasill katika
stesheni ya Kigoma wakitokea Jijinl Dar es
Salaam. Disernba 2022,
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Na Mwandishi wetu.

Shirika la Reli Tanzania - TRC
linatoa huduma ya usafiri wa
abiria na usafirishaji mizigo kwa
njia ya reli, TRC imepewa dhama-
na ya kujenga, kuendeleza na
kusimamia miundombinu ya reli.
Kwa sasa TRC inasimamia Mradi
wa ujenzi wa reli ya Kisasa - SGR
awamu vya kwanza Dar es
Salaam - Mwanza yenye vipande
vitano ambavyo ni Dar es
Salaam - Morogoro, Morogoro -
Makutupora, Makutupora -
Tabora, Tabora - Isaka, Mwanza
- lIsaka ambavwyo utekelezaji
wake unaendelea.

Katika Kipindi cha mwaka 2022
Shirika limefanikiwa kufanya
mambo kadhaa ambayo kwa
kiasi kikubwa yameleta nuru na
imani kwa watanzania kuhusu
ndoto ya mabadiliko na mabore-
sho katika setka ya reli nchini.
Pia, ipo mipango na mikakati
ambayo Shirika limeweka ili ku-
fikia maono ya kuwa mtoa
huduma bora ya uhakika ya usa-
firi wa reli barani Afrika.

Shirika linaweza kufanya haya
yote kupitia watumishi wenye ari,
weledi na utaalamu wa kutosha
katika nyanja tofauti kupitia
idara zilizopo katika Shirika
ambazo kwa pamoja zinaweze-
sha Shirika kutekeleza mipango
na mikakati ya kufikia malengo
yaliyowekwa.

Kwa kuanza Shirika limefanikiwa
kukamilisha manunuzi ya
wakandarasi kwa vipande vilivyo-
bakia kwa kipande cha tatu cha
Makutupora - Tabora pamoja na
kipande cha nne Tabora - Isaka,
hivwo  shirika litakamilisha
mchakato wa ujenzi wa njia ya

Mhandisi Machibya Masanja
Kaimu Mkurugenzi wa Miundombinu

reli ya kisasa kutoka Dar es
Salaam hadi Mwanza.

Pia Shirika limesaini mkataba wa
ukarabati wa reli ya kati kwa ki-
pande cha HKaliua - Mpanda
ambapo reli ya kati itafanyiwa
ukarabati katika kipande hicho
ili kuweza kuboresha huduma na
kuongeza uwezo wa treni
kwenda kasi kwa kutumia saa
nne kutoka Tabora hadi Mpanda
tofauti na awali.

Vilevile, TRC imesaini mkataba
wa ujenzi wa daraja refu katika
eneo la Godegode lililopo kati ya
Kilosa na Gulwe ambalo limeku-
wa eneo korofi kutokana na maiji
mengi ya mto hususani kipindi
cha mvua kuharibu miundom-
hinu ya reli na kusababisha shu-
ghuli za uendeshaji zisimame
hivyo kupitia ujenzi wa daraja hili
italeta mafanikio makubwa
katika uwekezaji pamoja na
uboreshaji wa miundombinu.

Pia TRC imefanikisha zoezi la
kusainiwa kwa mkataba wa
ujenzi wa reli ya kisasa kati ya
nchi ya Tanzania na Burundi kwa
kipande cha Uvinza, Msongati
hadi Gitega pamoja na kuanza
kwa manunuzi ya mkandarasi
wa ujenzi wa reli ya SGR kutoka
Tabora hadi Kigoma (KM411).

TRC imejipanga kuendelea na
uboreshaji wa reli ya Tanga,
Arusha na kutoka Mruazi hadi

Ruvu yenye urefu wa kilomita
533 ambapo taratibu za ma-
nunuzi ziko mbioni kukamilika
kwa lengo la kuongeza mwendo-
kasi wa treni na usalama wa reli
katika kipande cha Dar es
Salaam hadi Arusha.

Hata hivyo TRC ina mikakati ya
kuendelea kuboresha maeneo
korofi hasa eneo la Gulwe -
Kilosa ambapo taratibu za kump-
ata mkandarasi wa kujenga
daraja kubwa tayari umeshaka-
milika hivyo TRC imenunua viten-
dea kazi zikiwemo mashine za
kupima reli na kuweza kukaraba-
ti kwa Kutumia mitambo ya
kisasa, kwa kufanya hivyo miun-
dombinu ya reli itabaki kuwa
katika kiwango imara na salama
zaidi.

Aidha, kwa upande wa uthamini
wa ardhi na malipo ya fidia
kwaajili ya njia kuu ya mradi wa
SGR pamoja na njia ya umeme
katika kipande cha kwanza Dar
es Salaam - Morogoro umekali-
milika asilimia 100 pia ulifanyika
uthamini kwaajili ya vivuko
vitatu, kilomita 6, kilomita 9 na
kilomita 18 ambapo katika
vivuko hivyo wananchi 141 walil-
ipwa fidia Shilingi za kitanzania
zaidi ya Bilioni 22.

Meneja Ardhi Bi. Kokwika Ishen-
kumba ameeleza kuwa “Kipande
cha Dar es Salaam - Morogoro
jumla ya fedha zilizolipwa kwaaji-
li ya fidia ni zaidi ya Shilingi Bili-
oni 102 pia jumla ya wananchi
waliotwaliwa ardhi kwa kipande
hiko ni elfu saba themanini na

nne”.
Kipande cha pili Morogoro -
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Makutupora TRC imefanikiwa ku-
fanya uthamini wa ardhi na fidia
kwaaijili ya vivuko ambapo hadi
sasa wananchi 13,019 wamepa-
tiwa malipo ya fidia zaidi ya
Shilingi Bilioni 50, hata hivyo
taratibu za uthamini zinaendelea
hadi mwaka wa fedha 2022 -
2023.

Shirika linaendelea na taratibu
za uthamini katika kipande cha
tatu kutoka Makutupora -
Tabora ambapo TRC imefanya
uthamini katika kambi tatu za
mradi wa SGR ambazo ni Tabora,
MNyahua na Tura pia kufanya uth-
amini wa machimbo ya mawe
katika eneo la Ilturu Tabora, vile-
vile katika kipande cha tano
kutoka Isaka - Mwanza maeneo
va wananchi 4,530 yamefany-
iwa uthamini na malipo ya fidia
zaidi ya Shilingi Bilioni kumi na
mbili yamefanyika.

Kokwika Ishenkumba
Meneja Ardhi na Miliki

Katika kipande cha Isaka -
Mwanza TRC imefanikisha zoezi
la kuhamisha makaburi ili kump-
atia eneo mkandarasi ambapo
makaburi 390 yalihamishwa
katika wilaya ya Kwimba, maka-
buri 210 katika wilaya ya Shin-
yanga, makaburi 90 katika
wilaya ya Maswa na makaburi 90
katika wilaya ya Misungwi.

TRC imeendelea na upangishajl

wa maeneo makubwa na
madogo ambapo kodi ya pango
zaidi ya Shilingi Bilioni 2.54
imekusanywa kwa mwaka wa
fedha 2021 - 2022, hata hivyo
kuna maeneo mengi ambayo
yanahitaji wawekezaji hususani
kwa upande wa SGR.

“Shirika  limeweza kutafuta
kampuni ambayo itahusika na
zoezi la kupangisha wateja wote”
alisema Bi. Kokwika.

Uendeshaji wa safari za treni
unategemea kwa kiasi kikubwa
mawasiliano na ishara ili
kuhakikisha usalama wa treni,
abiria na mizigo wakati wa safari.

Shirika  kupitia idara vya
mawasiliano na umeme
inatekeleza mradi wa

kusambaza vipuri kwaajili ya
matengenezo ya mawasiliano na
ishara ambao hadi sasa imefikia
zaidi ya asilimia 96.

“Kupitia manunuzi ya vipuri tun-
aweza kufanya maboresho ya
vifaa kama Kkubadilisha redio
kwaajili ya mawasiliano vya
umbali kati ya stesheni moja na
nyingine™ alisema Mhandisi
Mateshi.

Ununuzi wa vipuri kwaajili ya
umeme ni muhimu endapo
umeme umekatika ili kuhakiki-
sha wuendeshaji unaendelea
lazima kuwe na ‘standby genera-
tors' pia lazima zibadilishwe
mashine ambazo zinaweza ku-
haribika hivyo lazima kuwe na
vipuri vya ziada, kwenye majen-
go lazima kuwe na vifaa vya
muda mrefu ambavyo hubadil-
ishwa ili kuepusha hitilafu ya
umeme.

Kwa upande wa SGR majaribio

yanaendelea pamoja na kufanya
majaribio ya kutumia treni ya
umeme ya mkandarasi kutoka
Dar es Salaam hadi Morogoro,
ambapo zoezi la kufanya ma-
jaribio ya mifumo ya mawasiliano
na ishara linaendelea kwenye
mkongo wa mawasiliano.

“Mafunzo ya wafanyakazi pia
yanaendelea ambapo baadhi
wamekwenda kupata mafunzo
nchini Korea Kusini kwaajili ya
kuendelea kupata uzoefu wa
uendeshaji wa reli ya kisasa, pia
tuna mifumo mbalimbali ambayo
itaonesha taarifa kwenye njia iki-
wemo alama ambazo zitaonesha
taarifa kwenye rangi tatu, rangi
ya kijani inayoashiria njia iko
salama, njano inayoashiria ujian-
dae kama kuna tatizo na nyekun-
du inaashiria hatari” alisema
Mateshi.

Shirika la reli Tanzania - TRC
kupitia idara ya Maendeleo ya Bi-
ashara kwa mwaka wa fedha
2021/2022 limefanikiwa kusa-
firisha abiria 3,500,000 kwa
treni za abiria na tani 400,000
Za mizigo. Sambamba na hivyo
TRC imejipanga kusafirisha idadi
kubwa ya abiria kwa gharama
nafuu na usalama wa uhakika
kwa msimu wa sikukuu kuanzia
mwezi Disemba 2022.

Idara ya Maendeleo ya Biashara
kwa mwaka wa  fedha
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2023/2024 imejipanga
kusafirisha tani 700,000 za
mizigo na kusafirisha abiria
zaidi ya 7,500,000 na hii ku-
tokana na Serikali kufanya
ununuzi wa mabehewa mapya
22 ya reli ya zamani (MGR) ya
abiria yaliyonunuliwa na Serikali
pamoja na kuipatia TRC fedha
kwaajili ya ukarabati wa mabe-
hewa na vichwa (Locomotive).

MNever Daimon
Kaimu Mkurugenzi wa Maendeleo ya Blashara

Hata hivyo Idara ya Maendeleo
ya Biashara imejipanga kufanya
usafirishaji wa abiria kupitia reli
ya Kisasa - SGR ambayo itaonge-
za uwezo mkubwa wa usafirishaji
wa mizigo na abiria. Serikali
imeajiri wafanyakazi wa kutosha
katika reli ya kisasa kwaajili ya
uendeshaji wa treni za abiria na
mizigo pamoja na idara zote zita-
kazokua zinahusika na uende-
shaji wa reli ya SGR, TRC kwa
kushirikiana na mkandarasi wa
ujenzi wa SGR tayari wafanyakazi
wapya wa SGR wanaendelea
kupatiwa mafunzo ya namna ya
uendeshaji wa reli ya kisasa.

TRC ina mpango mahususi wa
kutoa fursa kwa wawekezaji kuja
kuwekeza kibiashara katika reli
ya kisasa kupitia stesheni zote
za SGR ikiwemo katika jengo la
Tanzanite ambalo ni stesheni
kuu ya Dar es Salaam ambapo

hadi sasa asilimia 75 limepata
wapangaji na fursa hii itakuwa
kwa majengo yote ya stesheni
kutoka Dar es Salaam hadi
Mwanza na stesheni zote
zimejengwa mjini na katika miji
inayokua kwahiyo itatoa fursa
kubwa ya mzunguko wa biashara
katika maeneo husika.

ldara ya Uhandisi Mitambo ya
TRC inahusika na kusimamia
ununuzi, uzalishaji upya na
kutengeneza mabehewa ya
mizigo na abiria pamoja na
vichwa wa treni kama
ilivyokubaliwa na mpango
mkakati wa Shirika.

Katika mwaka wa fedha wa
2021/2022 Shirika la Reli
kupitia idara ya Uhandisi
Mitambo limefanikiwa kukamili-
sha taratibu za matengenezo
makubwa ya vichwa (Locomo-
tive) 2 vya njia kuu na 7 wa
sogeza (Shunting Locomotives).
Zoezi hili limejumuisha kutanga-
za na kumpata mkandarasi wa
kufanya matengenezo hayo na
kazi inaendelea na inatarajiwa
kukamilika Julai 2023.

Idara ya Uhandisi Mitambo
imefanikiwa kukamilisha
taratibu za upatikanaji wa vipuri
kwenye mradi wa utengenezaji
wa mabehewa 600 ya mizigo na
37 ya abiria, matengenezo bado
yanaendelea na zoezi hili litaka-
milika ndani ya miaka miwili.

Shirika la Reli Tanzania kwa
mwaka wa fedha 2021/2022
limefanikiwa kukamilisha
taratibu za  ununuzi wa
mabehewa 100 ya mizigo ya njia
ya reli ya zamani (MGR) ikiwemo
kutangaza na kumpata mzabuni,
Shirika linasubiri kusaini

mkataba kwaajili ya utekelezaji.

Idara pia imefanikiwa kukamili-
sha taratibu zote kwaajili ya un-
unuzi wa vichwa (Locomotive) 8
vya njia kuu vya nishati ya Dizel
kwaajili ya njia ya reli ya zamani
(MGR) hii ni pamoja na kutanga-
za na kumpata mkandarasi.

Shirika limefanikiwa kukamilisha
taratibu za ununuzi wa vipuri
kwaajili ya matengenezo ya
vichwa (Locomotive), mabehewa
ya abiria na mizigo na vinasubiri-
wa kuwasili, vilevile idara in-
gendelea na matengenezo
mbalimball kuhakikisha vichwa
na mabehewa yote yanakuwa
katika hali nzuri ya kutumika.

TRC kupitia idara ya Uhandisi wa
Mitambo imefanikiwa kufanya
matengenezo ya mabehewa 20
ya abiria na mabehewa 137 ya
mizigo na imefanikiwa kufanya
usimamizi wa miradi mbalimbali
hadi kufikia Oktoba 2021 mabe-
hewa mapya 44 ya mizigo yali-
pokelewa mwezi Disemba 2021.
Shirika lilipokea vichwa 3 vya
nishati ya Dizeli sambamba na
hivyo ldara inasimamia miradi
mingine ya ununuzi wa vichwa
17 za nishati ya umeme, mabe-
hewa 59 ya abiria yatakazotumi-
ka kwenye njia ya kisasa (SGR)
ambapo mabehewa 14 tayari
yamewasili, Pia Shirika lime-
pokea mabehewa 22 ya abiria
yatakayotumika kwenye njia ya
zamani (MGR).

Licha ya hivyo, Shirika limefanya
ununuzi wa seti 10 za treni za
umeme (10 sets of EMU) un-
unuzi wa vichwa viwili (2) vya
nishati ya umeme vilivyotumika

Inaendelea Uk. 68



Mhandisi Heriel Makange Emmanuel
Mkurugenzi Idara ya Uhandisi Mitambo

Inatoka Uk. 67

na mabehewa 30 ya ghorofa, na
ununuzi wa mabehewa 1,430 ya
mizigo yatakayotumika katika
reli ya kisasa (SGR).

Idara ya Uhandisi Mitambo ime-
panga kuendelea kusimamia
mradi wa ukarabati wa mabehe-
wa 600 ya mizigo na 37 ya abiria
ambapo imekadiriwa kutoa
mabehewa ya mizigo 20 na 2 ya
abiria kwa mwezi, Kusimamia
kwa umakini miradi yote inayo-
endelea ili iweze kukamilika, ku-
hakikisha matengenezo ya
vichwa yanafanyika kwa wakati
na kuhakikisha upatikanaji wa
vipuri na kuandaa taratibu za un-
unuzi wa vitendea kazi vipya.

Idara ya Sheria TRC ni idara in-
ayohusika na usimamizi wa kesi
za Shirika ili kupata haki ikiwe-
mo umiliki wa mali za Shirika,
mikataba ya Shirika, Shirika
dhidi ya wafanyabiashara na
watu binafsi wanaotoa maeneo
yao au nyumba zao kupisha
ujenzi au upanuzi wa reli.

Mwaka 2022/2023 TRC imefan-
ikiwa kushinda kesi 13 za madai
dhidi ya Shirika kutoka kwa wafa-
nyakazi, watu binafsi ambapo
kupitia kesi za watu binafsi dhidi
ya TRC Shirika limefanikiwa
kushinda na kuweza kurudisha
nyumba za Shirikka la reli
zilizokua zimechukuliwa Arusha
katika eneo la reli na sasa
Zimerudi kuwa mali ya Shirika

FAHAMU MAFANIKIO,MIPANGO NA
MIKAKATI YA SHIRIKA LA RELI TA»HZANIA

kama ilivyokua awali,

Shirika limeweza kuokoa fedha
nyingi kupitia kesi ilizoshinda
dhidi ya walalamikaji na fedha
hizo hulisaidia Shirika katika ma-
hitaji mengine muhimu ya wafa-
nyakazi ikiwemo kulipa madai ya
wafanyakazi wenye haki stahiki
ya kulipwa na TRC.

Pia imeweza kusimamia mikata-
ba ya ujenzi wa SGR kipande cha
Makutupora - Tabora, Tabora -
Isaka na |saka - Mwanza, vilevile
Shirika limeweza kusimamia
utiaji saini wa mkataba wa
ukarabati wa reli ya zamani
(MGR} pamoja na ununuzi wa
mabehewa 59 ya SGR ambapo
tayari 14 yamewasili nchini
Movemba 2022.

Shirika kupitia Idara ya Sheria
limejipanga kufuatilia kesi zote
mapema na kwa wakati, kupitia
mikataba yote inaychusu Shirika
kwa wakati pamoja na kuende-
lea kufanya kazi kwa ushirikiano
mkubwa na wajumbe wa bodi ili
kuweza kuweka misingi na
kanuni bora.

Mipango ya kitengo cha habari
inafuata mkakati wa
mawasiliano wa shirika (TRC
Communication Strategy), kupi-
tia mkakati kitengo kimeifikia
jamii na kama tunavyojua Shirika
la reli limejikita katika ujenzi wa
reli ya kisasa - SGR, kufufua njia
za reli za zamani na kuboresha
njia za reli zinazoendelea kutoa
huduma.

Kitengo kimekuwa kikifanya
kampeni za mara kwa mara ili
kuushirikisha umma katika ulinzi
wa miundombinu na kutoa taari-
fa zinapotokea ishara hatarishi
katika miundombinu ya reli.

Jamila Mbarouk
Mkuu wa Kitengo cha Habari na Uhustano

Kupitia tovuti ya Shirika (ww-
w.trc.co.tz) wateja, wadau na
umma hupata taarifa kuhusu
huduma, miradi na matukio, pia
TRC ina uhusiano mzuri na
vyombo vya habari katika dhima
ya kufikisha taarifa kwa umma.
Aidha, taarifa kuhusu huduma,
miradi na matukio yanayohusu
Shirika, zinaufikia umma kupitia
mitandaoc ya kijamii ikiwemo
Twitter, Instagram, Facebook na
Linkedin (tzrailways) pamoja na
Televisheni (TRC Reli TV) inayop-
atikana katika mtandao wa You-
tube ambako vipindi mbalimbali
ikiwemo Habari, Makala,
uchambuzi wa nakala za Jarida
la Shirika (Chambuzi za Reli)
pamoja na video fupi (Kurunzi ya
reli)  zinazorushwa  kwenye
kurasa za mitandao ya kijamii.

Kwa upande wa mtandao wa You-
Tube (TRC Reli TV), TRC ina wa-
fuatiliaji zaidi ya elfu 69 na
kwenye mitandao ya kijamii ina-
tarajiwa kuwafikia watu wengi
zaidi ndani na nje ya nchi ili kuwa-
habarisha zaidi.

Kupitia njia hizo, Kitengo kime-
kuwa mabhiri kuhabarisha umma
kuhusu juhudi za serikali kupitia
Shirika la Reli Tanzania.
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