Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Prof. Makame
Mbarawa aweka jiwe la msingi la mradi wa ujenzi
wa reli ya kisasa - SGR kipande cha tatu
Makutupora - Tabora Aprili, 2022.

Hafla hiyo imefanyika katika uwanja uliopo Cheyo
“B” mkoani Tabora ikihudhuriwa na viongozi
mbalimbali wa Serikali na taasisi binafsi wakiwemo
mawaziri mbalimbali, katibu mkuu wa Wizara ya
Ujenzi na Uchukuzi, Balozi wa Uturuki nchini, Mkuu
wa mkoa wa Tabora, wakuu wa wilaya, Kamati ya
Bunge ya Bajeti, kamati ya Bunge ya Miundombinu,
Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi ya Bodi ya Waku-
rugenzi Shirika la Reli Tanzania - TRC, viongozi wa
chama na serikali, viongozi wa dini pamoja na
taasisi binafsi.

Taasisi nyingine zilizohudhuria hafla hiyo ni Mamla-
ka ya Usafiri wa Ardhini (LATRA), TCB, Kampuni ya
Mafuta GBP, CRDB, Kampuni ya Tigo, NMB, BRAVO
Logistics, NBC, Kampuni ya PUMA, Shirika la Posta,
Kampuni ya AKO, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya

ra - Tabora Aprih 2

Jamii (NSSF), Kampuni ya BAKHRESA, Kampuni ya
KAMAL, SMH Rail na Shirika la Bima.

Inaendelea Uk. 2

TRC YAANZA MAJARIBIO YA MIFUMO YA
UMEME I(A'I'IKA RELI YA KISASA Uk. 4

Wahandisi umeme kutoka Shirika la Reli Tanzania na Kampuni
va Yapi Merkezi wakiwa katika zoezi la majaribio ya mifumo ya
umeme katika ofisi iliyopo kituo cha kupoza umeme Pugu jijini
Dar es Salaam Aprili 27, 2022,



MHE. PROF. MBARAWA AWEKA JIWE LA MSINGI

MRADI WA SGR MAKUTUPORA - TABORA

Inatoka Uk. 1

Akihutubia katika hafla hiyo Mhe. Mbarawa
amesema kuwa ujenzi wa Reli ya Kisasa
Makutupora - Tabora unahusisha ujenzi wa reli
yenye urefu wa jumla ya kilomita 368 ambapo
Kilomita 294 ni njia kuu na kilomita 74 ni njia za
kupishania, ambapo thamani ya mkataba wa ujenzi
ni Dola za Marekani bilioni 1.908 sawa na Shilingi
trilioni 4.406, muda wa ujenzi ni miezi 46
ikijumlisha muda wa majaribio.

Mhe. Prof. Mbarawa ameipongeza Bodi ya
Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wa
Wizara na TRC na kuongeza kuwa Serikali itaende-
lea kutimiza wajibu wake wa kutoa fedha za
utekelezaji wa miradi hii.

"Wajibu wetu ni kuhakikisha kuwa mnatekeleza
majukumu yenu kwa weledi na umahiri mkubwa.
Mfanye kazi kwa uzalendo, kwa pamoja kama timu
moja, Kujituma, kuongeza ubunifu na kuzingatia
miongozo ya serikali" amesema Prof. Mbarawa

Mkuu wa mkoa wa Tabora Mhe. Batilda Buriani
ameishukuru Serikali kwa kuamua kutekeleza
mradi mkubwa wa kimkakati mkoani humo unaok-
wenda kuzalisha fursa za ajira na uchumi katika
mkoa wa tabora.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Prof. Makame Mbarawa
(kati) akisalimiana na Naibu Waziri wa Ujenzi na Uhukuzi Mhe.
Atupele Mwakibete (kushoto) alipowasili uwanja wa Cheyo “B"
katika hafla ya uwekaji jiwe la msingi la mradi wa Ujenzi wa

Reli ya Kisasa - SGR mkoani Tabora Aprili, 2022.

02 Rell na Matukio

Waziri wa Ujenzi ha Uchukuzi Mhe. Prof. Makame Mbarawa
(kati) akikata utepe kuashiria uzinduziwa mradiwa ujenzi wa
reli ya kisasa - SGR mkoani Tabora Aprili, 2022,

“Mhe Mgeni rasmi sisi tunatambua kuwa kuna
fursa nyingi katika mradi huu, nakuahidi kwamba
tutaulinda mradi huu, tutashirikiana na TRC katika
kulinda miundombinu pia katika kuhakikisha
maeneo yanapatikana ili mradi uendelee, na mimi
sina wasiwasi na TRC kwasababu TRC
wamedhihirisha kuwa wanajali eneo wanalofanyia
kazi ndio maana TRC leo wametupa eneo kwaajili
ya wajasiriamali” amesema Mhe. Batilda

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Reli Tanzania
Masanja Kadogosa katika taarifa yake ameeleza
kuwa Kkipande cha SGR Makutupora - Tabora
kitakuwa na vituo vya abiria na mizigo vipatavyo
nane (8) ambavyo ni Manyoni, Itigi, Kazikazi, Tura,
Malongwe, Goweko, Igalula na Tabora, pamoja na
kituo cha uendeshaji treni cha dharura Tabora, hii
ni endapo ikitokea hitilafu katika kituo kikuu (OCC)
Dar es salaam treni ziweze kuongozewa kutokea
tabora bila kusimamisha kazi za uendeshaji.

Miongoni mwa faida mabazo wananchi wa mkoa
wa Tabora watazipata kupitia mradi wa SGR ni
pamoja na ajira ambapo Kwa takwimu zilizopo,

mpaka sasa jumla ya ajira za moja kwa moja zime-
tolewa kwa watanzania 16,000. Pia, Ajira hizo zi-
mechangia malipo ya mishahara yenye thamani ya
Shilingi Bilioni 224, zabuni na kandarasi zenye tha-
mani ya shilingi trilioni 1.776 zimetolewa kwa
wakandarasi wadogo 1663. Faida nyingine ni kuwa
serikali imekusanya kodi yenye jumla ya Shilingi bil-
ioni 441.



MATUKIO KATIKA PICHA; HAFLA YA UWEKAIJI JIWE LA MSINGI
MRADI WA SGR MAKUTUPORA - TABORA

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Prof. Makame Mbarawa (kati)
akipata maelezo kutoka kwa Mkurugenzi Mkuu wa Benki ya TCB
{kushoto) alipowasili uwanja wa Cheyo “B" katika hafla ya uwekaji
Jjiwe la msingi mradi wa Ujenzi wa Reli ya Kisasa - SGR Makutupora
- Tabora Aprili 2022.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Prof. Makame Mbarawa (kusho-
to) akipata maelezo kutoka kwa Mwakilishi wa benki ya NMB
Bwana Emmanuel Akonae alipowasili uwanja wa Cheyo “B" katika
hafla ya uwekaji jiwe la msingi la mradi wa Ujenzi wa Reli ya Kisasa
- SGR Makutupora - Tabora Aprili 2022.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Prof. Makame Mbarawa (kati)
akipata maelezo kutoka kwa Mwakilishi wa Kampuni ya Tigo Bwana
Lugutu Lugutu (kushoto) alipowasili uwanja wa Cheyo “B" katika
hafla ya uwekaji jiwe la msingi la mradi wa Ujenzi wa Reli ya Kisasa
- SGR Makutupora - Tabora Aprili 2022.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Prof. Makame Mbarawa (kati)
akisalimiana na viongozi wa benki ya CRDB walioshiriki macn
esho katika hafla ya uwekaji jiwe la msingi la mradi wa Ujenzi wa
Reli ya Kisasa - SGR yaliyofanyika Cheyo "B" mkoani Tabora Aprili
2022.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Prof. Makame Mbarawa (kati)
akipata maelezo kutoka kwa Mwakilishi wa Benki ya NBC Bwana
Godwin Semunyu (kati) alipowasili uwanja wa Cheyo "B" katika
hafla ya uwekaji jiwe la msingi la mradi wa Ujenzi wa Reli ya
Kisasa - SGR Makutupora - Tabora Aprili 2022.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Prof. Makame Mbarawa (kulia)
akipata maelezo kutoka kwa Mwakilishi wa Shirika |la Posta
Bwana Constantine Kazeze alipowasili uwanja wa Cheyo "B
katika hafla ya uwekaji jiwe la msingj la mradi wa Ujenzi wa Reli ya
Kisasa - SGR Makutuora - Tabor Aprili 2022,
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TRC YAANZA MAJARIBIO YA MIFUMO YA UMEME KATIKA RELI YA KISASA

Shirika la Reli Tanzania - TRC kwa kushirik-
iana na Mkandarasi wa ujenzi wa Reli ya
Kisasa - SGR kampuni ya Yapi Merkezi
limeanza zoezi la majaribio ya mifumo ya
umeme katika miundombinu ya reli ya

e

2022.

Zoezi hilo ni sehemu ya majaribio ya
mifumo ya umeme kwa kipande cha Dar es
Salaam - Morogoro ambacho kipo katika
hatua za mwisho za ujenzi kwaajili ya
kuanza shughuli za uendeshaji. Uwashaji
umeme katika reli ya kisasa unafanyika
kwa awamu nne katika vituo vinne vya
kupozea umeme ambapo majaribio
yamefanyika kwa mafanikio katika kituo
cha kwanza kilichopo Pugu.

Vituo vingine ni pamoja na kituo cha Ruvu, Ngerengere na Morogoro ambavyo vitafanyiwa
majaribio kwa awamu huku zoezi la kupitisha kichwa cha treni cha Mkandarasi kinachotumia
umeme likifanyika kwa utaratibu huo. Lengo la majaribio yanayofanywa na mkandarasi ni
kuhakikisha kuwa mifumo yote iliyopo kwenye reli ya kisasa iko sawa na tayari kwaajili ya
shughuli za uendeshaiji bila ya kuleta madhara kwa watumiaji.

Aidha, Shirika kwa kushirikiana na Mkandarasi linaendelea na zoezi la utoaji elimu na
kuhamasisha jamii kuhusu tahadhari za kuchukua na taratibu za kufuata wakati wa majaribio ya
mifumo ya umeme katika reli ya kisasa.

Maeneo ambayo tayari elimu hiyo imetolewa kwa wananchi ni pamoja na Mtaa wa Guluka kwa
lala, Gongo la mboto, Buguruni Sokoni, Vingunguti, Kwa Mnyamani, Kipawa mji mpya, Majumba
sita, Shule ya Sekondari llala, Majani ya chai, Pugu stesheni, Pugu Mnadani, Sekondari ya
Ukonga, Shule ya msingi Mikongeni, kata ya Gongo la Mboto, Mwembe Madafu, Ruvu na Soga.

Katika zoezi hilo wananchi wameendelea kulishukuru Shirika la Reli Tanzania kwa kujali afya na
usalama wa wananchi kwa kuwapa elimu ya ulinzi na usalama katika kipindi cha majaribio ya
miundombinu ya umeme wa reli ya Kisasa.

Mkazi wa Gongo la Mboto Bwana Nikaro Sabai amesema kuwa “Elimu inayotolewa ni muhimu
sana na ningeliomba Shirika liendelee na elimu hii ya usalama na mara kwa mara kwasababu
ujenzi wa reli ya kisasa ni kitu kipya kwa jamii kwahiyo tunahitaji elimu madhubuti ili tuweze
kujenga utamaduni wa kutunza na kuzingatia usalama wa reli"

Katika kuhakikisha usalama unazingatiwa ni vyema kila mwananchi kuchukua hatua madhubuti
katika kufuata sheria na miongozo inayotolewa ikiwemo namna ya kuvuka kwenye miundombinu
ya reli, kutoa taarifa sehemu sahihi pindi changamoto za kiusalama zinapotokea na kujenga
utamaduni wa kutunza miundombinu ya reli kwa manufaa ya Taifa.
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Shirika la Reli Tanzania - TRC limesaini mkataba na kampuni ya CRRC International kutoka nchini China
kwaajili ya ununuzi wa Behewa 1430 za mizigo zitakazotumika katika reli ya kisasa - SGR, hafla ya utiaji
saini imefanyika katika ukumbi wa mikutano makao makuu TRC Februari 2022.

Hafla hiyo imehudhuriwa na viongozi wa Serikali na Shirika, ambapo Mgeni Rasmi katika hafla hiyo
alikuwa Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Prof. Makame Mbarawa, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
TRC, Mkurugenzi Mkuu TRC, Wawakilishi wa kampuni ya CRRC International, Menejimenti na
Wafanyakazi wa TRC pamoja na wanabari.

Mhe. Prof. Makame Mbarawa, Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi ameshuhudia zoezi la utiaji saini mara
baada ya kupata taarifa fupi ya mkataba wa ununuzi wa behewa hizo pamoja na maendeleo ya ujenzi wa
reli ya kisasa nchini kutoka kwa Mkurugenzi Mkuu wa TRC Ndugu Masanja Kungu Kadogosa kuwa Ujenzi
wa reli ya kisasa unaoendelea kwa sasa ni kipande cha Dar es Salaam - Morogoro umefika 95%,
Morogoro - Makutupora umefika 81% na Mwanza - Isaka umefika 4%.

Hata hivyo Waziri Mbarawa alisema kuwa katika Behewa hizo 1430 zitakazotengenezwa zipo Behewa 60
za mifugo ambapo Behewa moja itakuwa na uwezo wa kubeba takribani Ngo’'mbe 100 ambayo ni sawa
na Ngo'mbe 6,000 kwa Behewa 60. Pia zipo behewa 50 maalumu kwa ajili ya kubeba magari ambapo
behewa moja itakuwa na uwezo wa kubeba magari madogo 8 ambayo ni sawa na magari 400 kwa
behewa 50.

Mhe. Waziri alifafanua kuwa “kutokana na uwezo mkubwa wa reli ya kisasa, behewa hizi zitasaidia kwa
kiasi kikubwa kupunguza mrundikano wa mizigo katika bandari ya Dar es Salaam ambapo treni moja
itakuwa na uwezo wa kubeba Tani 10,000 kwa mkupuo ambayo ni sawa na malori 500" alisema Prof.
Mbarawa.

Inaendelea Uk. 6
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makuu TRC Dar es Salaam Februari 2022.

Inatoka Uk. 5

Katika hatua nyingine, Mhe. Waziri aliwapongeza wafanyakazi wa Shirika la Reli kwa usimamizi mzuri wa
mradi wa ujenzi wa reli ya kisasa na kuwaomba waendelee kuchapa kazi kwa kutumia weledi walionao
na jitihada ili kutimiza malengo ya Serikali ya kuhudumia wananchi na kukuza uchumi wa Taifa.

Mkurugenzi Mkuu TRC, Ndugu Masanja Kadogosa katika taarifa yake amesema kuwa,

“Mkataba huu ni wa ununuzi wa Behewa 1430 za mizigo za reli ya kisasa ambao unagharimu Dola za
Kimarekani Milioni 127.2, ni mkataba wa miezi 12 yaani mwaka mmoja utakaohusisha usanifu na
utengenezaji wa Behewa kwaajili ya kubeba mizigo ya aina mbalimbali kulingana na aina ya behewa na
matakwa ya mteja kupitia reli ya kisasa”.

Akizungumza katika hafla hiyo, Mkurugenzi mkuu aliweka wazi kuwa aina ya behewa zitakazonunuliwa
kupitia mkataba huu ni, Behewa 600 aina CCB (Container Carrier Bogie) kwaajili ya kubeba makasha,
Behewa 400 aina ya CLB (Covered Large Bogie) kwaajili ya kubeba mizigo ya jumla ikiwemo Sukari,
Saruji, Chumvi, Pamba, Tumbaku na Kahawa, Behewa 190 aina ya PTB (Petroleum Tank Bogie) kwaajili
ya kubeba mafuta aina zote, Behewa 70 aina ya HLB (High Large Bogie) kwaajili ya Mabomba, Mbao,
Magogo na Vyuma, Behewa 50 aina ya MGB (Motor Goods Bogie) kwaajili ya kubeba magari na Behewa
50 aina ya CWB (Cattle Wagon Bogie) kwaajili ya kubeba Ng'ombe.

Kwa upande wake Mwakilishi wa kampuni ya CRRC ambaye ni Meneja Msaidizi Bw. Tang Yun
Pengamesema kuwa “Leo ni siku nzuri kwetu CRRC kwa sababu haikuwa rahisi kufikia hapa,
nakumbuka mwaka jana tulishiriki katika mradi wa uboreshaji wa reli ya kati, hivyo tuna ujasiri wa kuto-
sha kusanifu na kutengeneza behewa bora na imara kwaajili yenu” alisema Bw. Peng.

Shirika la Reli Tanzania linatarajia kukamilika kwa manunuzi na kuwasili kwa behewa hayo mapema
Februari 2023 ambako kutakwenda sambamba na kukamilika kwa mradi wa ujenzi wa reli ya kisasa
kipande cha pili Morogoro — Makutupora ambacho kwa umbali huo kutaweza kuleta tija na faida katika
uendeshaji wa huduma ya usafirishaji mizigo
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KAMATI YA BUNGE YA BAJETI YAIPONGEZA WIZARA NATRC

Kamati ya Bunge ya Bajeti ikiongozwa na
Mwenyekiti wa kamati hiyo Mhe. Daniel Sillo
imefanya ziara kukagua mradi wa ujenzi wa reli ya
kisasa - SGR kipande cha Dar es Salaam -
Morogoro kuanzia stesheni ya Dar es Salaam hadi
Soga mkoani Pwani Machi 7, 2022.

Lengo la ziara hiyo ni kufanya ukaguzi kwaajili ya
kujiridhisha na matumizi ya fedha zinazotengwa
kutekeleza miradi ya kimkakati ikiwemo ujenzi wa
reli ya kisasa. Kamati imefanya ukaguzi huo ikiwa
ni hatua mojawapo kuelekea maandalizi ya bajeti
ya Serikali kwa mwaka 2022/2023.

Mkurugenzi Mkuu TRC Ndugu Masanja Kadogosa (kulia) akimuelezea Mwenyekiti na
wajumbe wa kamati ya bunge yva bajeti kuhusu miundombinu ya treni za mizigo katika
stesheni ya reli ya kisasa - SGR Pugu jijini Dar es Salaam Machi 2022,

na hivi leo tumetembelea mradi huu wa SGR
kuona fedha zilizotengwa kama zinafanya kazi
iliyopangwa na tumeona kazi nzuri imefanyika
katika kipande cha Dar es Salaam - Morogoro
(km300) imekamilika kwa 95.3%, tunaipongeza
serikali ya CCM chini ya Rais Samia Suluhu
Hassan lakini pia wizara na TRC tunawapongeza
sana” alisema Mhe. Daniel Sillo

Mhe. Sillo amesema kuwa ujenzi wa reli ya kisasa
ni muhimu kiuchumi na kijamii, kwa kuwa ujenzi
huu unaunganisha Bandari na nchi jirani na
kuongeza kuwa kamati hiyo itaendelea kuishauri
serikali kutoa fedha kwaaijili ya kutekeleza mradi
huu mkubwa kwagjili ya maendeleo ya Taifa na
mtu mmoja mmoja.

“Lengo la ziara hii ni kutembelea miradi mingi ya
kimkakati ambayo serikali imeweka fedha nyingi

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Atupele
Mwakibete ameishukuru kamati ya bunge ya bajeti
kutembelea mradi wa SGR na imeridhika namna
ambavyo serikali imewekeza na kueleza kuwa
Serikali imeweka na inaendelea kuweka fedha
nyingi katika mradi huo.

“Nimpongeze sana Mhe. Rais Samia kwa
kuendelea kutafuta fedha na kuhakikisha mradi
wa reli ya kisasa unakamilika, ni zaidi ya Trilioni 7
zimeshalipwa na hakuna
mkandarasi anayedai
lakini pia ni zaidi ya Trilioni
14.5 ambazo tumeingia
mikataba, naamini bunge
lilajo litaidhinisha fedha

ili watanzania wapate
huduma bora” aliongeza
Mwakibete

Naye  Mkurugenzi wa
Shirika la reli Tanzania
Masanja Kadogosa
ameshukuru ujio wa
kamati hiyo kwakuwa
Serikali iko katika mpango
wa kuandaa bajeti ya
mwaka 2022/2023 hivyo
ujio wa kamati hiyo

umesaidia kwa kiasi kikubwa kuiaminisha kamati
hiyo kuhusu kile kinachofanyika

“Tunaishukuru kamati yetu ya bajeti kuja
kututembelea, sasa tuko kwenye harakati za
kuandaa bajeti, kwahiyo inavyokuja na kujionea
kazi inakuwa rahisi sana kuwaelezea kwa sababu
wameshaona”, alisema Kadogosa

Kadogosa aliongeza kuwa “Ujenzi tulianza na pesa
ya ndani lakini baadaye tulipata fedha kutoka
taasisi za kifedha na ndio utaratibu tunaoendelea
nao, hata kwa kipande tunachoanza nacho sasa
Makutupora - Tabora tayari tumeshalipa malipo ya
awali Bilioni 600 ambazo zimetoka ni fedha za
ndani, na Serikali inaendelea kutafuta fedha
kuongeza nguvu”
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KAMATI YA BUNGE YA MIUNDOMBINU YATEMBELEA UJENZI WA SGR
MWANZA - ISAKA, WAMPONGEZA RAIS SAMIA

Kamati ya bunge ya kudumu ya miundombinu
imetembelea na kukagua maendeleo ya ujenzi wa
kipande cha tano cha mradi wa ujenzi wa reli ya
kisasa - SGR Mwanza - Isaka, chenye jumla ya km
341, jijini mwanza. Machi 2022.

Katika ziara hiyo sehemu ya ukaguzi wa miradi
mbalimbali ya ujenzi nchini, kamati imetembelea
kambi ya mkandarasi iliyopo eneo la Seke wilayani
Kishapu mkoani Shinyanga, Kambi ya Fela wilayani
Misungwi, Mwanza na kambi ya Malampaka ya
Maswa mkoani Simiyu.

Akitoa taarifa ya maendeleo ya mradi mbele ya
kamati hiyo meneja mradi wa ujenzi wa SGR
Mwanza - lIsaka, Mhandisi Machibya Masanja
ameeleza kuwa mpaka sasa ujenzi katika kipande
hicho umefikia 4.46%.

Aidha, akifafanua juu ya utofauti wa wakandarasi
katika vipande tofauti vya utekelezaji wa awamu ya
kwanza ya ujenzi wa reli ya kisasa, Mhandisi
Machibya amesema kuwa utofauti huo hauwezi
kupelekea utofauti wa viwango kwakuwa
wakandarasi wote wanajenga kulingana na
viwango vilivyoainishwa katika matakwa ya muajiri.

“Tulilizingatia hilo kwasababu, kama tungekuwa na
viwango tofauti katika vipande hivi vya mradi,
wakati wa kuanza uendeshaji isingewezekana
kupitisha treni moja kuanzia Dar es salaam hadi
Mwanza, tunachokitaka hata kama reli itajengwa
na wakandarasi watatu au wane tofauti, ionekane
ni reli moja” alieleza Mhandisi Machibya.

Akieleza juu ya namna ambavyo majaribio ya ubora
wa vifaa vya ujenzi yanavyofanyika katika mradi,
Mkurugenzi wa Miundombinu ujenzi, Mhandisi
Faustine Kataraia ameeleza kuwa zoezi hilo
linafanyika kupitia maabara za mshauri Mwelekezi,
maabara ya Chuo kikuu cha Dar es salaam na
Shirika la Viwango nchini - TBS.

Kwa upande wake Naibu waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi Mhe. Atupele Mwakibete amesema kuwa
hadi kufikia sasa uwekezaji wa serikali katika ujenzi
wa Reli ya kisasa, umefikia Shilingi Trilioni 14.7 na
kuwa wakandarasi wanalipwa kwa wakati.

08 Rell na Matukio

Kaimu Mkurugenzi wa Miundombinu Ujenzi TRC Mhandisi
Machibya Masanja (aliyeshika fimbo) akiwapatia maelezo
wajumbe wa kamati ya bunge ya miundombinu kuhusu
maendeleo ya madi wa SGR walipofanya ziara Machi 2022,

“Kuanzia kipande cha kwanza hadi hapa, hakuna
mkandarasi anayedai na serikali imeshalipa zaidi
ya Shilingi Trilioni 7" alisema Naibu Waziri
Mwakibete.

Mara baada ya kuhitimisha ziara hiyo katika kambi
ya Mkandarasi ya Malampaka, Maswa mkoani
Simiyu, mwenyekiti wa kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Miundombinu, Moshi Selemani Kakoso,
amempongeza Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan
kwa utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa reli ya
kisasa ambao mpaka sasa awamu ya kwanza
inatekelezwa kwa vipande vinne vya ujenzi kati ya
vitano.

Hata hivyo, Mhe. Kakoso amewataka wahandisi
wazawa waliopewa dhamana ya kusimamia ujenzi
wa reli ya kisasa, kuwa wazalendo ili kukamilisha
mradi katika viwango vinavyohitajika.

Kwa upande wake mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi ya TRC, Prof. John Kondoro ameishukuru
kamati kwa kutembelea na kukagua ujenzi wa
kipande cha tano cha SGR Mwanza - Isaka na
kueleza kuwa maelekezo na ushauri wa kamati
hiyo ni chachu kwa TRC katika kuendelea kusima-
mia vyema ujenzi wa mradi huo wa kimkakati.

Utekelezaji wa kipande cha tano cha mradi wa
ujenzi wa reli ya kisasa Mwanza - Isaka ulianza
Mei 15, 2021 ambapo mpaka sasa maendeleo ya
ujenzi yamefikia 4.46% huku faida mbalimbali
zikitajwa kuambatana na utekelezaji wa mradi
ikiwemo ajira na maendeleo ya sekta ya viwanda
na uwekezaji.
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KUSHIKA KASI MAKUTUPORA - TABORA
T

Bw. Leodgard Otaru, Afisa Usimamizi wa masuala ya kijamii,
TRC akizungumza na wajumbe wa Serikali ya Kijifi cha Mabon-
deni, ltigi mkoani Singida, katika kikao cha ndani kabla ya
Mkutano wa hadhara na wanakijiji wa Mabondeni Aprili 2022,
Shirika la Reli Tanzania TRC, limeanza kampeni
maalumu ya uelewa kwa jamii kuhusu mradi wa
ujenzi wa reli ya kisasa - SGR, kipande cha tatu cha
Makutupora - Tabora, ikihusisha mikoa ya Singida
na Tabora ambayo inapitiwa na mradi, Aprili 2022.

Kampeni hiyo iliyoanza mapema mwezi Aprili,
mkoani Singida, inahusisha timu ya wataalamu
kutoka idara mbalimbali za TRC kwa lengo la kutoa
uelewa kwa Viongozi na wananchi katika mikoa
hiyo kuhusiana na masuala ya fursa za ajira na
biashara, elimu ya awali ya utwaaji ardhi na fidia,
ulinzi na usalama, mazingira na masuala mtambu-
ka yatakayoambatana na mradi.

Akizungumza mara baada ya mkutano wa hadhara
na wananchi wa mji mdogo wa Manyoni, wilayani
Manyoni mkoani Singida, afisa kutoka Kitengo cha
Usimamizi wa masuala ya kijamii, Bw. Leodgard
Otaru amesema kuwa kwa mkoa wa Singida
Kampeni hiyo imefanyika kikamilifu Kkatika
Halmashauri ya miji Itigi na halmashauri ya miji
Mdogo wa Manyoni na inatarajiwa kufanyika
mkoani Tabora kuanzia tarehe 25 Aprili 2022.

“Wananchi wamepokea vizuri kampeni hii na
wameonesha ushirikiano mkubwa, kwani katika
baadhi ya maeneo wameruhusu mkandarasi
aendelee na shughuli za awali za utekelezaji wa
mradi kama vile uchukuaji wa sampuli za udongo”
aliongeza Bw. Otaru.

Kampeni ya uelewa kuhusu mradi wa ujenzi wa reli
ya kisasa, imekuwa ni moja kati ya hatua muhimu

za utekelezaji wa wa mradi huu wa Kimkakati
ambapo kwa kupitia mikutano ya hadhara
wananchi na viongozi wanapata taarifa sahihi za
mradi na hatimaye kurahisisha utekelezaji.

Pamoja na wataalamu kutoka TRC, kampeni ya
uelewa kuhusu Mradi wa ujenzi wa reli ya kisasa
inajumuisha pia wawakilishi kutoka kampuni ya
mkandarasi, akizungumza katika moja vya
mikutano ya hadhara wilayani Manyoni, Afisa Uhu-
siano kutoka Kampuni ya Mkandarasi Yapi
Merkezi, Bi. Hamisa Juma ameeleza kuwa pamoja
na kutekeleza shughuli za ujenzi katika mradi,
mkandarasi pia ana jukumu la kusaidia katika
baadhi ya changamoto zinazoikumba jamii
inayoishi kando na mradi.

Bi. Hamisa amesema kuwa “utaratibu ni kwamba
baada ya kutambua changamoto wanayohitaji
mkandarasi asaidie kuitatua, wananchi

utaandika barua kwenda kwa mkandarasi”.

Mmoja wa wakazi wa mji Mdogo wa Manyoni, Bi.
Sarah Mwampeta ameeleza kuwa wamepokea
vizuri ushirikishwaji wa wananchi kupitia kampeni
ya uelewa.

“Mradi huu utawapatia ajira vijana katika haya
maeneo yetu, lakini pia reli ya Kisasa
itaturahisishia usafiri ukilinganisha na reli ya
zamani ambayo tulikuwa tunasafiri kwa muda
mrefu”

Sambamba na zoezi la Kampeni ya uelewa kwa
jamii, hatua za awali za ujenzi wa reli ya Kisasa
Makutupora - Tabora zinaendelea ikiwa ni pamoja
na Utambuzi wa maeneo ya ujenzi wa Makambi,
ukusanyaji wa mitambo na rasilimali watu pamoja
na uchukuaji wa sampuli za udongo katika maeneo
ya Kitaraka, Itigi mjini na Kazikazi.

Kampeni hii inafuatia kuanza rasmi kwa shughuli
za ujenzi katika kipande cha SGR Makutupora -
Tabora ambapo tarehe 12 Aprili 2022, Waziri wa
Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa kwa
niaba ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan, aliweka jiwe
la msingi katika eneo la Cheyo B mkoani Tabora.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,

Mhe. Samia Suluhu Hassan akiweka jiwe la msingi la
mradi wa ujenzi wa reli ya Kisasa - SGR kipande cha
Mwanza - Isaka, Fela mkoani Mwanza Junij2(;}21_

Umetimu mwaka mmoja tangu Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe.
Samia Suluhu Hassan aingie madarakani mara
baada ya kuapishwa mnamo mwezi machi
2022, ndani ya mwaka mmoja Serikali
imeendelea na utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya kimkakati. Moja kati ya miradi
mikubwa inayoendelea kutekelezwa ni ujenzi
wa miundombinu ya reli ya Kisasa - SGR
ambao unatekelezwa katika vipande vinne.

Shirika la Reli Tanzania - TRC ni miongoni mwa
mashirika ya Serikali ambayo yameendelea
kusimamia maagizo ya Serikali ya awamu ya
sita tangu alipoingia madarakani, kwa
ushirikiano uliopo kati ya Serikali na Shirika la
Reli nchini tumeona mafanikio mengi ambayo
Serikali imeacha alama ndani ya siku 365 ya
Rais Samia kuwa madarani.

TRC imepewa dhamana ya kutoa huduma ya
usafiri wa abiria na usafirishaji wa mizigo kwa
njia ya reli, lakini pia imepewa dhamana ya
kuendeleza na kusimamia miundombinu ya reli
ambapo hivi sasa Shirika linasimamia mradi
wa ujenzi wa reli ya Kisasa - SGR awamu ya
kwanza Dar es Salaam - Mwanza yenye
vipande vitano.

Licha ya Shirika kuwa na jukumu la kusafirisha
abiria na mizigo pamoja na kusimamia mradi
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wa SGR, shirika limekuwa na mafanikio mengi
katika uendeshaji wa shirika kiujumla lakini pia
katika utekelezaji wa mradi wa SGR. Makala hii
itajikita hasa katika upande wa mafanikio
katika ujenzi wa reli ya kisasa. Katika upande
wa ujenzi wa reli ya kisasa, mafanikio ambayo
tumeyashuhudia ni kama ifuatavyo.

Utekelezaji wa awamu ya kwanza ya ujenzi
wa reli ya kisasa - SGR

Rais Samia amefanikiwa kuendeleza awamu
ya kwanza ya ujenzi wa SGR kutoka Dar es
Salaam hadi Mwanza (km 1,219) ujenzi
unatekelezwa katika vipande vitano ambayo ni
Dar es Salaam - Morogoro, Morogoro -
Makutupora, Makutupora - Tabora na Isaka -

Mwanza ambavyo utekelezaji wake
unaendelea.
Utekelezaji wa mradi unaenda kwa kasi

vipande takribani vinne vikiwa katika hatua za
utekelezaji na vipande vingine vikiwa mbioni
kukamilika. Kipande cha Dar es Salaam - Moro-
goro (km 300) ujenzi ukiwa umefikia 96%, Ki-
pande cha Morogoro - Makutupora (km 422)
ujenzi ukiwa umefikia 82%, Kipande cha Maku-
tupora - Tabora (km 368) hivi karibuni Waziri
wa Ujenzi na Uchukuzi Prof. Makame Mbarawa
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aliweka jiwe la msingi la ujenzi kwa niaba ya
Rais Samia Suluhu Hassan na hivi karibuni
ujenzi unatarajiwa kuanza ambapo utagharimu
kiasi cha Shilingi za kitanzania Trilioni 4.406.
Kipande cha Tabora - Isaka (km 165) kipande
hiki kipo katika hatua za manunuzi, kipande
cha Isaka - Mwanza (km 341) ujenzi ukiwa
umefikia 4.46%. Hadi kufikia sasa uwekezaji
wa Serikali katika ujenzi wa reli ya kisasa
umefikia Shilingi Trilioni 14.7.

Mapema mwezi Februari 2022, TRC ilisainina
mkataba na kampuni ya CRRC International
kutoka Nchini China kwaajili ya ununuzi wa
Behewa 1430 za mizigo zitakazotumika katika
reli ya kisasa ambapo mkataba unagharimu
Dola za Kimarekani Milioni 127.2, mkataba
utakaotekelezwa kwa muda wa miezi 12 yaani
mwaka mmoja.

Shirika linatarajia kuwa na Behewa 600 aina
CCB (Container Carrier Bogie) kwaajili ya
kubeba makasha, Behewa 400 aina ya CLB
(Covered Large Bogie) kwaajili ya kubeba
mizigo ya jumla ikiwemo Sukari, Saruji,
Chumvi, Pamba, Tumbaku na Kahawa, Behewa
190 aina ya PTB (Petroleum Tank Bogje)
kwaajili ya kubeba mafuta aina zote, Behewa
70 aina ya HLB (High Large Bogie) kwaajili ya

Mabomba, Mbao, Magogo na Vyuma, Behewa
50 aina ya MGB (Motor Goods Bogje) kwaajili
ya kubeba magari na Behewa 50 aina ya CWB
(Cattle Wagon Bogie) kwaajili ya kubeba
Ng'ombe.

Hata hivyo, Shirika limesaini Mkataba na Kam-
puni ya EUROWAGON ya Uturuki tarehe 1
Oktoba, 2020 kwa ajili ya ununuzi wa vichwa
viwili (2) vya treni ya umeme na behewa 30 za
abiria. Mkataba huu una thamani ya EURO
Milioni 26.60. Mkandarasi anatarajiwa kuleta
vifaa hivyo mwezi Aprili, 2022,

Pia, kuna mkataba kati ya TRC na kampuni ya
Hyundai Rotem ya Korea kusini kwaajili ya
ununuzi wa vichwa vya treni vya umeme 17 na
seti za treni za kisasa (Electric Multiple
Unit-EMU) 10 na ‘Locomotive simulator’ 1 ya
umeme umesainiwa tarehe 14 Julai, 2021 kwa
gharama ya Dola za Marekani milioni 295.74.
Kazi hii yote inatarajiwa kuchukua miezi 34.

Halikadhalika, Shirika limesaini Mkataba na
Kampuni ya SSRST ya Korea kusini kwaajili ya
ununuzi wa behewa 59 ya abiria tarehe 23
Septemba, 2020. Malipo ya awali
yameshafanyika na hadi January, 2022 kazi ya
matengenezo imefikia asilimia 60. Mkataba
huu ni wa miaka miwili utakamilika tarehe 22
Septemba, 2022.

Kwa sasa Shirika la Reli imekamilisha
kuunganisha reli ya kisasa - SGR njia kuu ki-
pande cha Dar es Salaam - Morogoro, na ma-
jaribio ya mifumo mbalimbli yananendelea iki-
wemo mifumo ya umeme.

Shirika la Reli Tanzania linaendelea na juhudi
ya kufanya kampeni mbalimbali kwa wananchi
za usalama wa njia za reli pamoja na kutoa
elimu juu ya uelewa wa kuilinda miundombinu
ya reli ili kuepusha madhara yatikanayo na
watu kupata ajali ama njia kuharibika na kusa-
babisha matokeo hasi ya usafirishaji.
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