Na Mwandishi wetu

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe.
Samia Suluhu Hassan amefanya mazungumzo na
Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Reli Tanzania (TRC)
Masanja Kadogosa kuhusu maendeleo ya miradi ya

ujenzi wa reli na maendeleo ya shirika hilo, Mei, 2021 Makutupora

Katika mazungumzo hayo, Kadogosa amemshukuru
Mhe. Rais Samia kwa Serikali kuidhinisha Sh 372.34
Bilioni kwa ajili ya kuanza ujenzi wa kipande cha reli
ya Mwanza - Isaka chenye urefu wa kilometa 341
kwa kiwango cha kisasa
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Ra|s wa Jamhun ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan aklwa katika mazungumzo na Mkurugenzi Mkuu wa
Shirika la Reli Tanzania Ndugu Masanja Kadogosa Ikulu jijini Dar es Salaam Mei, 2021.

“Kadogosa ameeleza kuwa tangu Rais Samia aingje
madarakani ujenzi wa reli katika vipande viwili
unaendelea vizuri ambapo hadi mwezi uliopita
kipande cha Dar es Salaam - Morogoro (kilometa
300) kilikuwa kimefikia asilimia 91 na Morogoro -
(kilometa 422) kilikuwa kimefikia
asilimia 60.02,” inaeleza taarifa hiyo.

Taarifa hiyo imebainisha kuwa majaribio ya treni ya
abiria yanatarajiwa kuanza mwishoni mwa Agosti,
2021 kwa kipande cha Dar es Salaam - Morogoro.

Inaendelea UK. 2




RAIS SAMIA AIPONGEZA TRC,

ATOA 372.34 BILIONI
INa'Mwandishiwetu | Inatoka Uk. 1

Mwanza - Isaka ikiendelea Bukwimba mkoani Mwanza Mei, 2021. Mradi wa
SGR Mwanza - Isaka utakuwa na Kambi kubwa nne ambazo ni Fela, Bukwimba,

Malampaka na Lohumbo.
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Kwa upande wake Rais, Mhe. Samia amesema
Serikali imedhamiria kuhakikisha ujenzi wa reli
ya kati utakaounganisha Bandari ya Dar es
Salaam na Mikoa ya Kanda ya Ziwa na Kanda
ya Magharibi unakamilishwa ili kuzifikia nchi
za Uganda, Burundi, Rwanda na DRC.

Kiongozi mkuu huyo amemtaka Kadogosa
kusimamia utekelezaji wa miradi hiyo ya ujenzi
vizuri ikiwa ni pamoja na kujipanga kwa ajili ya
ujenzi wa vipande vya Makutopora - Tabora,
Tabora - Isaka na Kaliua - Mpanda - Kalema.

“Rais Samia ameipongeza TRC chini ya
Kadogosa pamoja na wote wanaoshiriki katika
ujenzi wa reli kwa kazi nzuri wanayoifanya na
ameeleza kuridhishwa kwake na maendeleo
ya miradi hiyo,” inaeleza taarifa hiyo.

Kazi ya ujenzi wa uzio wa reli ya kisasa - SGR Dar es Salaam - Morogoro ikiendelea katika eneo la Mpiji mkoani Pwani ambapo uzio huo
unajengwa ili kuzuia Watu na Wanyama kukatiza katika reli hiyo itakayopitisha treni za mwendokasi wa KM 160 kwa saa.
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WAZIRI MKUU ATOA HEKO KWATRC O03|Habari

Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika
la Reli Tanzania
Ndugu Masanja
Kadogosa
akimuelezea
Waziri Mkuu wa
Jamhuri ya
Muungano wa
Tanzania Mhe.
Kassim
Majaliwa
kuhusu picha ya
Mwalimu Julius
Nyerere
iliyowekwa
sehemu ya
Mapokezi katika
jengo la
Stesheni ya SGR
jijini Dar es
Salaam hivi
karibuni, 2021.

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa ametembelea mradi wa ujenzi Reli
ya Kisasa (SGR) kukagua jengo la Stesheni na ujenzi wa Daraja linalounganisha Stesheni hiyo ikiwa ni ziara ya
kufuatilia miradi mbalimbali ya kimkakati inyoendelea kutekelezwa nchini, Aprili 20, 2021.

Katika ziara hiyo Mheshimiwa Waziri Mkuu amelipongeza Shirika La Reli Tanzania (TRC) kwa kazi nzuri
inayofanywa ya kusimamia mradi na kuwataka wafanyakazi wa shirika hilo kufanya kazi kwa bidii kwa kuwa
serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imewahakikishia wananchi kuwa mradi huu na mingine ya
kimkakati itaendelea na kukamilishwa kama ilivyopangwa.

“Mradi huu tutaendelea kuujenga hadi uishe, tutaendelea na awamu ya pili (Tabora - Kigoma) na ya tatu (Tabora
- Mpanda - Karema)” alisema Waziri Mkuu

Aidha, Mheshimiwa Kassimu Majaliwa ameongeza kuwa fedha zilizotengwa kwa ajili ya mradi zipo na serikali
imejipanga vizuri, hivyo amelitaka Shirika La Reli Tanzania (TRC) kumsimamia mkandarasi vizuri na kuzitumia
fedha hizo vizuri.

“Raisi wetu Mhe. Samia Suluhu Hassan amenihakikishia hela ipo na tumejipanga vizuri na kwa utulivu na
amani, Serikali yetu haitabadilika, pesa tulizoziweka kwenye mradi zitatumika vizuri” aliongeza Mhe. Waziri
Mkuu.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Dkt. Leonard Chamuriho, alitolea ufafanuzi kuhusu kuchelewa kukamilika
kwa mradi kutoka Dar es Salaam mpaka Morogoro ni kutokana na kutokukamilika kwa daraja la KM 2.56
linaounganisha Stesheniya Dar es Salaam kwa lengo la kuepukana na msongamano wa magari na watu katikati
ya jiji, hata hivyo Waziri Chamuriho ameeleza kuwa ifikiapo mwezi Agosti treni zitaanza kutembea kuanzia
stesheni ya Pugu kuelekea Morogoro.

Katika ziara hiyo Mkurugenzi Mkuu wa TRC Ndugu Masanja Kadogosa alitoa taarifa ya maendeleo ya mradi
kuwa kipande cha kwanza kutoka Dar es Salaam mpaka Morogoro kimekamilika kwa 91% ambapo makalavati
248 yameshakamilika kujengwa, madaraja 117 nayo tayari yameshakamilika na matarajio ni kuwa ifikapo
Agosti mwaka huu uendeshaji wa treni kutoka Pugu mpaka Morogoro utaanza.

“Mheshimiwa waziri Mkuu, stesheni hii ya Dar Es Salaam imekamilika, kinachoendelea ni uwekaji wa mifumo ya
mawasiliano, ulinzi na kusawazisha eneo, utakapo kuja tena utakuta mandhari nzuri sana,mpaka sasa tuna
asilimia 91 imekamilika katika ujenzi huu“ Alisema Kadogosa

Aidha, Mkurugenzi Mkuu wa TRC aliongeza kuwa awamu ya pili ya ujenzi wa mradi imekamilika kwa 61.7% kwa
wakati huo na mpaka sasa ujenzi wa reli umekamilika kwa zaidi ya asilimia 61 na ifikapo Agosti mwaka huu
kipande cha Morogoro - Makutupora kitakuwa kimeunganishwa na kufikia Februari 28, 2022 kipande hiki
kitakuwa kimekamilika.



NAIBU WAZIRI WA UCHUKUZI ARIDHISHWA 04 |Habari
NA MAENDELEO YA MRADI WA SGR
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Mkurugenzi Mkuu wa TRC Masanja Kadogosa akimuonesha Naibu Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Mwita Waitara (kati)
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Mwita Waitara, saini ya Hayati akipata maelezo kutoka kwa Mhandisi Kelvin Kimaro (kushoto)
Dkt. John Pombe Magufuli alipotembelea Handaki namba 2 la Reli katika maabara ya kupima Mataruma katika kambi ndogo ya
ya SGR Kilosa mkoani Morogoro hivi karibuni, 2021. Mradi wa SGR iliyopo Igandu mkoani Dodoma hivi karibuni, 2021

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Mwita Waitara aridhishwa na maendeleo ya Mradi wa Ujenzi wa Reli ya
Kisasa - SGR Morogoro - Makutupora ambao ujenzi wake umefikia 61%, hivi karibuni 2021.

Mhe. Waitara ameyasema hayo alipokuwa katika ziara yake kukagua mradi wa SGR Kilosa mkoani Morogoro,
ambapo ziara hiyo ya siku mbili ilihusisha ukaguzi wa Mradi kwa kipande cha Morogoro - Makutupora na Dar es
Salaam - Morogoro kwa lengo la kuona mwenendo wa mradi huo.

Mhe. Naibu Waziri ameeleza kuwa ameridhishwa na maendeleo ya mradi huo wa kimkakati kwakuwa kazi
zinakwenda vizuri na Watanzania wananufaika na mradi wakati huu wa ujenzi na hata mradi utakapokamilika.

“Leo nimefanya ziara kujiridhisha na kazi inayoendelea katika kipande hiki cha pili cha ujenzi wa reli hii ya kisasa
kutoka Dodoma hadi Morogoro, nimeridhishwa kwamba kazi inakwenda vizuri na nimefurahi kwakuwa vijana
wetu wazawa wapo kazini wanafanya kazi jambo ambalo litasaidia pindi wakandarasi watakapoondoka tutakuwa
na wataalamu watakaosimamia mradi huu” alisema Mhe. Waitara.

Aidha, Mhe. Naibu Waziri amewataka wafanyakazi wazawa wanaoshiriki katika mradi kuwa walinzi wa vifaa na
malighafi zinazotumika katika mradi huo, kwakuwa uzalendo na uaminifu wao utaweza kuwanufaisha katika
kupata fursa za ajira hapo baadae, pia itasaidia mradi huo kukamilika na hatimaye kuwanufaisha watanzania

“Watanzania mliopata fursa kufanya kazi katika mradi. mna jukumu la kulinda vifaa na mitambo inayofanya kazi
hapa, tunaamini kwamba ninyi ni waaminifu na serikali inaamini hivyo” aliongeza Mhe. Waitara

Halikadhalika, Mhe. Naibu Waziri alieleza kuwa “Mradi huu utakapokamilika kutoka Dar es Salaam hadi Mwanza,
muonekano wa nchi yetu utabadilika sana, uchumi wetu utakua, tutaongeza watalii wa ndani na nje hivyo
nawasihi watanzania waendelee kuwa na imani na Serikali inayoongozwa na Mhe. Samia kuwa Miradi yote ya
kimkakati itakamilika”

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Reli Tanzania Ndugu Masanja Kadogosa ameshukuru ujio wa Mhe. Naibu
Waziri kwa kusema kuwa “Namshukuru sana Mhe. Waziri kwa kuona kinachoendelea na kuridhishwa na kazi,
sambamba na hayo ametoa maelekezo ambayo ni lazima tuyafanye kwa utiifu na uzalendo”

Kadogosa alisisitiza kuwa mpaka sasa Mradi huo kwa kipande cha Morogoro - Makutupora umeshafikia 61%,
ujenzi unaendelea kwa kasi na lengo ni kuunganisha Ihumwa na Pugu ifikapo mwezi Agosti 2021, Kadogosa
ameahidi kuwa Shirika litaendelea kusimamia Mradi kwa uzalendo na kwa utii wa serikali na nchi.



TRC YAENDELEA KUTATUA CHANGAMOTO zZA
JAMII KARIBU NA ENEO LA MRADI WA SGR

Shirika la Reli Tanzania - TRC kupitia Wataalamu wake
kutoka vitengo mbalimbali kwa kushirikiana na Serikali ya
tathimini za athari na changamoto zilizojitokeza kwa
wananchi walio katika maeneo ambayo ujenzi wa reli ya
kisasa -SGR unaendelea, Mkoani Morogoro Mei, 2021.

Zoezi lilianzia Mkoani Dar es Salaam, llala mpaka
Morogoro ambapo lengo kubwa la zoezi hilo ni kupita
katika maeneo yote sambamba na kutatua changamoto
na malalamiko yote ambayo Shirika la reli lilipokea kutoka
kwa wananchi ambao wameathirika na mradi wa ujenzi
wa reli ya kisasa - SGR kipande cha kwanza Dar es
Salaam - Morogoro.

Aidha, zoezi hilo limejikita hasa katika kutatua
changamoto ambazo wananchi zimewapata kutokana na
ujenzi wa reli hasa wananchi waishio maeneo hatarishi,
wananchi wanaoshindwa kupata huduma za kijamii,
kuhakiki wananchi ambao wameshalipwa fidia kama
wameachia maeneo na kusikiliza malalamiko ya ardhi na
fidia pamoja athari za mazingira wanazokutananazo
wakati wa utekelezaji wa mradi huo.

Mhandisi Rajab Mahaja kutoka TRC, ambaye ni kiongozi
wa wataalam hao, amaeeleza namna zoezi
lilivyoendeshwa kwa kufuata sheria, kanuni na taratibu
kutatua changamoto za wananchi huku ikionekana kuwa
idadi kubwa ya wananchi waliolalamika kutokuridhika na
fidia na ardhi ikiwa ni ukosefu wa elimu ya kutosha hasa
katika mambo ya ulipaji fidia na utwaaji wa ardhi na mara
tu baada ya wananchi kupewa elimu waliridhika na kuona
hakuna ambacho wanadai kutoka kwa Shirika la Reli
Tanzania.

“Tumefika katika maeneo yote tukafanya tathimini,
baadhi ya wananchi waliokuwa wakilalamika na kusema
Shirika limewapunja fidia tuliamua kuwapa elimu ya
namna zoezi la uthamini linavyofanyika wengi walielewa
na baada ya kuoneshwa jedwali la uthamini waliona
kabsa hawana ambacho wanadai kwa Shirika” alisema
Mhandisi Mahaja.

Hata vivyo Mhandisi Mahaja aliongeza kuwa, elimu
waliyoitoa kwa wananchi imeleta manufaa chanya kwao
na kwa Serikali kwa ujumla kwa sababu viongozi wa
Serikali walio katika maeneo hayoo wamekuwa
wakisumbuliwa sana na wananchi kwa madai ya kuwa
Shirika halijawapa fidia stahiki. Hivyo kupitia elimu
waliyopewa kabla ya kuanza kutatua changamoto
wananchi wameweza kuona namna Shirika lilivyofuata
Sheria ya ardhi na fidia katika kutwaa maeneo yao.
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Katika hatua nyingine, Mhandisi Mahaja ameeleza
kuwepo kwa vitendo vya ukaidi kwa baadhi ya wananchi
ambao tayari wamekwisha kulipwa fidia lakini bado
hawajaondoka na baadhi yao kubomoa nyumba upande
mmoja na kuendelea kukaa katika maeneo hayoo na
wengine kupangisha hivyoo alitoa wito kwa wale wote
wanaoendelea kukaidi watachukuliwa hatua kali za
kisheria.

Naye Bi. Lightness Mngulu Mtaalam wa Masuala ya
Kijamii - TRC, amebainisha kuwa zoezi la kupita na
kuona changamoto zinazoikumba jamii zinazoishi eneo
la mradi ni jambo ambalo limeleta afya kwa jamii husika
lakini pia kwa Shirika la Reli, kutokana na kwamba kwa
muda mrefu wao kama wataalam wa mambo ya jamii
wamekuwa wakipokea malalamiko mengi kutoka kwa
wananchi, hivyo kitendo cha Shirika kujitokeza na
kutatua changamoto na zingine kuzipeleka ngazi za juu ni
jambo la muhimu kwa jamii na inaonesha uwajibikaji
chanya wa Serikali kupitia Shirika la Reli Tanzania .

“Tumekuja kutatua changamoto pamoja na malalamiko
yote angalau tuweze kuona namna ya kuweza
kuwarudishia maisha yao kama ilivyokuwa awali. Kupitia
zoezi hili tutakuwa tumepunguza kwa asilimia kubwa
malalamiko ambayo vyalitufikia na kuna mengi
hayakutufikia wananchi walibaki nayoo na kuendelea
kulalamika lakini baada ya kukutana na wananchi wa
maeneo haya tumeweza kuyabaini na kuyatafutia
ufumbuzi chanya kwa kufanya hivyo tutakuwa

tumewatendea haki wananchi na wataufurahia mradi
wao” alisema Bi Lightness.
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Mhandisi Rajabu Mahaja akitoa elimu ya uthamini ardhi na malipo
ya fidia kwa wananchi wa kata ya Kihonda mkoani Morogoro kabla
ya kusikiliza malalamiko na changamoto zao, Mei 2021



WAFANYAKAZI TRC WAADHIMISHA SIKU 06| Haba ri
YA WAFANYAKAZI MEI MOSI

Wafanyakazi wa Shirika la Reli Tanzania - TRC washiriki Sikukuu ya Wafanyakazi Duniani Mei Mosi iliyoadhimishwa
kitaifa katika viwanja vya CCM Kirumba jijini Mwanza Mei 01, 2021.

Maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi Duniani hufanyika Mei O1 kila mwaka Duniani kote kwa lengo la kuwakutanisha
wafanyakazi wa sekta ya umma na binafsi ambapo kauli mbiu ya maadhimisho hayo kwa mwaka 2021 ni “Maslahi
Bora, Mishahara Juu” huku Mgeni Rasmi akiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu
Hassan.

Sambamba na ushiriki wao katika maadhimisho ya kitaifa, wafanyakazi wa TRC katika mikoa ya Dar es Salaam,
Tanga, Morogoro, Dodoma, na Tabora waliadhimisha sherehe hizo kwa kufanya maandamano katika maeneo yao.

Aidha, Mkurugenzi Mkuu wa TRC Ndugu Masanja Kungu Kadogosa amekabidhi Hundi kama zawadi kwa Wafanyakazi
Bora na Hodari wa Shirika kwa mwaka 2021, ambapo Mfanyakazi Bora Bwana Mommy Mwakyusa amepata Shilingi
Milioni Tatu akifuatiwa na Bwana Bura Maringa aliyepata nafasi ya Mfanyakazi Hodari na kukabidhiwa Shilingi Milioni
Mbili huku washindi wengine Sita kutoka Makao Makuu, Kanda ya Dar es Salaam, Tanga na Tabora wakipata ya
Shilingi 1,500,000 kila mmoja.

“Leo Mhe. Rais amekabidhi zawadi kwa Wafanyakazi Bora lakini pia sisi tumekutana hapa kama wafanyakazi
kupongezana kwa baadhi ya wafanyakazi waliofanya vizuri na nimekabidhi pia zawadi za Shilingi 2,000,000 kwa
mfanyakazi Hodari, na Shilingi 1,500,000 kwa wafanyakazi Hodari wengine sita pia tumekutana kujadili Mustakabali
wa Shirika letu” alisema Kadogosa

Mkurugenzi Mkuu wa TRC amemshukuru Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuhudhuria Sherehe za
Mei Mosi na ameongeza kuwa mambo ambayo Mhe. Rais ameyazungumza yamewagusa wafanyakazi wa Shirika hilo
ikiwemo kupunguza Kodi katika Makato ya Mishahara na Mikopo ya vyuo vikuu lakini pia ameahidi kuhakikisha
Shirika linaongeza tija katika uzalishaji ili kuongeza mapato kama alivyoagiza Mhe. Rais.

Mmoja wa wafanyakazi Bora Bi. Regina Singano ameeleza hisia zake mara baada ya kupokea zawadi yake
“Nimefurahi sana kuwa mfanyakazi Hodari namshukuru Mwenyezi Mungu kwani bila yeye, bila wafanyakazi
wenzangu nisingeweza kuwa mfanyakazi hodari, naishukuru ofisi yangu nalishukuru Shirika la Reli”

Naye Awadhi Mashanga, Muongoza Treni Mwanza amesema kuwa amefarijika na ameona kuwa taasisi imemtendea
haki kwa zawadi iliyompatia lakini pia anatarajia zawadi hizo zitakuwa kama motisha kwa wafanyakazi wengine
waweze kuchapa kazi zaidi.

Mkurugenzi Mkuu wa Sh|r|ka Ia Reh Tanzanla Ndugu Masanja Wafanyakazi wa Shirika la Reli Tanzania wakiwa wamebeba
Kadogosa na baadhi ya Viongozi wa TRAWU wakimpongeza mabango yenye ujumbe mbalimbali kwa ajili ya maandamo
Mfanyakazi Bora wa TRC kwa mwaka 2021 Bwana Momy wakati wa Sherehe za Maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi
Mwakyusa wakati wa hafla fupi ya kuwapongeza wafanyakazi Duniani Mei Mosi, jijini Mwanza Mei 01, 2021,

bora iliyofanyika City Garden jijini Mwanza Mei 01, 2021.



Na Mpiga Picha wetu 07 I PiCha

Sehemu ya uzio wa Reli ya Kisasa - SGR ulioanza kujengwa Mpiji
SGR jijini Dar es Salaam likiwa limekamilika kwa 100%. mkoani Pwani Mei, 2021.
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Wahandisi wa Umeme TRC wakiendelea na kazi ya majaribio ya mitambo ya umeme iliyofungwa katika kituo cha umeme wa SGR
Kidugalo mkoani Morogoro Mei, 2021.
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Moja kati ya vivuko vya reli (Rail over Rail) vitano vilivyojengwa katika mradi wa SGR Dar es Salaam - Morogoro, ujenzi wake
umekamilika kwa asilimia 100.
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Muonekano wa Jengo la ofisi ya Makao Makuu ya Shirika la Reli Tanzania - TRC linaloendelea kujengwa katika eneo la Kikuyu kusini
jijini Dodoma.
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Muonekano wa jengo la Stesheni ya SGR Kilosa mkoani Ujenzi wa Daraja linalokatiza mto Mkondoa uliopo Kilosa mkoani
Morogoro ambalo ujenzi wake unaendelea. Morogoro ukiendelea mkoani Morogoro Mei, 2021.
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Ujenzi wa Karakana na sehemu ya Treni za mizigo ukiendelea Stesheni ya abiria na mizigo ya Ruvu ikiwa imekamilika kwa
Kwala mkoani Pwani Mei, 2021. asilimia 100 mkoani Pwani, Mei, 2021.



TRC YAENDELEA NA ZOEZI LA FIDIA MKOANI 09|Habari
MWANZA NA SHINYANGA KUPISHA UJENZI

WA KAMBI ZA SGR

Bwana Paschal Thomas, Afisa Ardhi TRC akimsainisha mkazi wa Didia wilaya ya
Shinyanga Bi. Monika Shigula kwa ajili ya malipo ya fidia ili kupisha ujenzi wa
kambi ya SGR mkoani Shinyanga Mei, 2021.
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Matukio tofauti wakati wa zoezi la ulipaji fidia kwa wananchi wa Didia katika
Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga ili kupisha ujenzi wa Kambi ya mradi wa SGR
mkoani Shinyanga Mei, 2021.

Shirika la Reli Tanzania - TRC laendelea na
zoezi la ulipaji fidia ili kupisha ujenzi wa kambi
za Mradi wa reli ya Kisasa - SGR katika
maeneo ya Fela, Bukwimba, Malampaka
mkoani Mwanza na Didia mkoani Shinyanga
Mei, 2021.

Zoezi hilo linaendelea chini ya usimamizi wa
Maafisa kutoka TRC wakishirikiana na
maafisa kutoka Wilaya husika mkoani
Shinyanga na Mwanza ambapo Mei 17, 2021
zoezi limeendeshwa katika Halmashauri ya
Wilaya ya Shinyanga tarafa ya lkungwi katika

kijiji. cha Didia ambapo wananchi 20
wamepokea hundi za malipo ya fidia.

Aidha, ulipwaji wa fidia unakwenda
sambamba na maandalizi ya uzinduzi rasmi
wa Mradi huo kipande cha Mwanza - Isaka
chenye urefu wa KM 341, ambapo mara
baada ya uzinduzi huo kufanyika hivi karibuni
shughuli za ujenzi wa reli ya kisasa zitaanza
rasmi na kuwawezesha wananchi kuanza
kunufaika na mradi huo.

Mradi wa SGR Mwanza - Isaka unapita katika
mikoa ya Mwanza na Shinyanga ambapo kwa
hatua za awali tayari wananchi wa maeneo ya
Fela, Didia. Malampaka na Bukwimba
ambayo kambi za mradi huo zitajengwa
wameendelea kupokea fidia ili kupisha ujenzi
wa kambi za mradi huo.

Wananchi wa maeneo hayo ambao
wamepatiwa fidia zao wameridhishwa na
zoezi hilo ambapo wameeleza kuwa fidia hizo
zimelipwa kwa wakati na wamefurahishwa
kwa kuwa ahadi iliyotolewa na Serikali kwa
kila mwananchi ambaye eneo lake limepitiwa
na mradi kulipwa fidia anayostahili
imetimizwa.

Mradi wa SGR Mwanza - Isaka unatarajiwa
kuzalisha jumla ya ajira za moja kwa moja
zaidi ya 11,000 zitazalishwa na zisizo moja
kwa moja zaidi ya 55,000 na utachochea
ukuaji wa uchumi kwa kuvipatia nafasi
viwanda vya ndani fursa ya kuuza malighafi za
ujenzi.



FIDIA, NA KIFUTA MACHOZI KATIKA UJENZI WA

10|Makala

SGR NI HAKI YA MSINGI KWA WANANCHI

Na Mwandishi wetu TRC

Tangu mwaka 2017, ambapo Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ilipoamua kuanza kujenga
miundombinu ya reli ya kisasa - SGR, Shirika la Reli
Tanzania - TRC kupitia Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi wameendelea kutwaa ardhi ya
Mamilioni ya watanzania katika mikoa ya Dar es Salaam,
Pwani, Morogoro, Dodoma, Singida, Tabora, Shinyanga
na Mwanza, wakiwa na lengo la kupisha utekelezaji wa
mradi wa ujenzi wa reli ya kisasa nchini.

Kimsingi suala la utwaaji ardhi na fidia katika nchi yetu ni
kitu kisichoepukika kwa sasa kulingana na uhitaji
mkubwa wa Ardhi kwa miradi yenye manufaa ya umma
kwa ajili ya uwekezaji au shughuli yeyote inayofanywa na
Serikali, Taasisi au Mamlaka yeyote ya Serikali au binafsi
hasa za maendeleo ya taifa.

Katika utekelezaji wa ujenzi wa reli ya kisasa ni dhahiri
kwamba maeneo mengi ya wananchi yametwaliwa na
Serikali kwa ajili ya kupisha ujenzi wa reli ya kisasa.
Shirika la Reli limetwaa ardhi kwa kuzingatia Sheria na
kanuni za Ardhi ikiwemo malipo ya fidia na Kifuta
machozi ambazo ni haki kwa wahusika.

Mara baada ya Shirika la Reli Tanzania kuamua kutwaa
ardhi, hatua inayofuata ni ulipaji wa Fidia kwa wananchi
mara baada ya kutwaa rasilimali zao kwa lengo la
kupisha ujenzi wa reli ya kisasa - SGR. Zoezi la utwaaji
ardhi liko kisheria kwa kuwa malipo hayo hutolewa kwa
mtu ama Taasisi kama mbadala wa mali yake kutokana
na kuondolewa kwenye eneo lake lililotwaliwa kwa
manufaa ya umma na kupangiwa matumizi mengine
tofauti nayale yaliyokuwepo.

Hivyo Shirika linapotwaa rasilimali za wananchi pamoja
na uhamishaji makaburi kwa lengo la kupisha Shughuli
Zza maendeleo ya Taifa ikiwa ni ujenzi wa SGR hivyo
huamua kuwalipa Fidia ama kifuta machozi kama haki
ya msingi ya wamiliki hao kulingana na thamani ya ardhi
katika eneo husika ambapo Mthamini Mkuu wa Serikali
ndiye husimamia kazi ya uthaminishaji wa ardhi na mali
za wananchi.

Aidha, Shirika la Reli nchini limeendelea na malipo ya
fidia pamoja na kifuta machozi kwa kuhakikisha kwamba
wananchi ambao ardhi yao imetwaliwa wanalipwa fidia
ambayo ni kamilifu, na haraka na ya haki. Haki katika
fidia ya ardhi hutendeka baina ya Shirika pamoja na

wamiliki wa ardhi husika, kwa maana ya kwamba mlipaji na
mlipwaji wa fidia wote wanahaki sawa, na haki hiyo
hupatikana kwa kufanya uthamini wa mali husika kabla
fidia haijalipwa.

Maafisa Ardhi kutoka Shirika la Reli wamekuwa
wakiendesha zoezi hilo kwa kuzingatia rasilimali iliyo juu ya
ardhi au maendeleo vyaliyofanyika katika ardhi. Mfano,
iwapo kwenye ardhi hiyo kumejengwa nyumba, au
kumepandwa mazao basi tathimini hufanyika kwa
kuzingatia bei halisi ya soko kama ilivyopitishwa na
kutangazwa na mamlaka serikali. Tathimini ikishafanyika
malipo hufanyika kwa wakati maalumu ili kuendana na
thamani ya mali hiyo.

Katika hatua nyingine, hivi karibuni Shirika la Reli Tanzania
limeendesha zoezi la ulipaji wa kifuta machozi kwa
wananchi ambao makaburi ya ndugu zao yalihamishwa kwa
lengo la kupisha ujenzi wa Reli ya Kisasa kipande cha pili
Morogoro mpaka Makutupora, Singida.

Zoezi la ulipaji kifuta machozi lilifanyika katika Mkoa wa
Morogoro mpaka Mkoani Dodoma na Singida. Malipo hayo
ni baada ya Shirika kutwaa ardhi ili kupisha ujenzi wa SGR
na kuamua kuhamisha makaburi hayo na kupeleka sehemu
husika ambayo serikali ya Kijiji ilitenga. Jumla ya makaburi
cha fedha za kitanzania Shilingi 760,703,624.28 kwa ajili
ya kuwalipa wananchi hao kama kifuta machozi.

Kwa upande mwingine, mara baada ya zoezi la ulipaji fidia
linapokamilika, Shirika huendesha zoezi la kufanya
tathimini za athari na changamoto zilizojitokeza kwa
wananchi walio katika maeneo ambayo ujenzi wa reli ya
kisasa unaendelea. Tathimini hiyo hujikita hasa katika
kutatua changamoto ambazo wananchi zimewapata
kutokana na ujenzi wa reli kwa kusikiliza malalamiko ya
ardhi na malipo ya fidia kwa wale ambao hawakurizika na
uthamini wa ardhi na malipo.

Kwa ujumla, fidia haipaswi kumsababishia mhusika ugumu
wa maisha ambao hakuwa nao kabla ya kutwaliwa ardhi na
mali iliyopo katika ardhi yake, badala yake, fidia inapaswa
ijumuishe malipo ya thamani ya ardhi na mali au kifuta
machozi cha kumfanya mtu ambaye ameondoka katika
eneo analolimiliki ajisikie faraja na kukiri kwamba
kuhamishwa kwake kuna manufaa kwake yeye mwenyewe
na wananchi wenzake.
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SHIRIKA LA RELI TANZANIA
Barabara ya Sokoine

S.L.P 76959

Dar es Salaam

TANZANIA

Barua pepe; info@tre.co.tz
Simu ya Bure; 0800 110 042

Limeandaliwa na Kitengo cha Uhusnano
SHIRIKA LA RELI TANZANIA U
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