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SHIRIKA LA RELI TANZANIA Kila Mwezi

Gazetl la Reli

—~  RELI

- Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu wakuu wa wizara tofauti nchini wakiwa katika picha ya

v

. pamoja na baadhi ya wafanyakazi wa Shirika la Reli na Kampuni ya Yapi Merkezi katika

mlango wa kutokea wa handaki namba mbili lililopo Kilosa mkoani Morogoro

Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu wa
wizara tofauti nchini pamoja na sekreta-
rieti ya baraza la mawaziri wakiongozwa
na muwakilishi wa Katibu Mkuu kiongo-
zi Mhe. Prof. Sifuni Mchome watembe-
lea mradi wa Ujenzi wa Reli ya Kisasa -
SGR kipande cha Kipande cha Dodoma
- Morogoro tarehe 2 Machi 2020.

Lengo la ziara hiyo ya siku mbili iliyoan-
Zia tarehe 2 - 3 ni kuona maendeleo ya
mradi wa Ujenzi wa Reli ya Kisasa - SGR
kuanzia Dodoma hadi Dar es Salaam
kwa kipande cha Morogoro - Dodoma -
Singida chenye urefu wa Kilometa 422
ambao umefikia zaidi ya 28% na Dar es
Salaam - Morogoro umbali wa Kilometa
205 ambao umefikia zaidi ya 75%.
Ziara hiyo ilianza Mkoani Dodoma
ambapo Makatibu wakiwa na mwenyeji
wao Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Reli

Tanzania - TRC Ndugu Masanja Kungu
Kadogosa walitembelea katika maeneo
mbalimbali ya Mradi ikiwemo kambi
kubwa ya mradi wa SGR iliyopo Ihumwa
Dodoma, mahahandaki 4 yanayojeng-
wa Kilosa mkoani Morogoro, kiwanda
cha uzalishaji wa Mataruma chenyen
uweo wa kuzalisha mataruma 1100
kwa siku kilichopo eneo la Kilosa
pamoja na kuona kazi za ujenzi wa tuta,
madaraja, makalavati na uwekaji mata-
ruma, reli na nguzo za umeme kwenye
tuta la reli

Akiongea katika ziara hiyo Katibu Mkuu
wa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano sekta ya uchukuzi Dkt.
Leonard Chamuriho amesema kuwa
Mkandarasi anapiga hatua katika
ujenzi na usanifu wa njia ya Reli na kazi
kubwa inafanyika usiku na mchana.

NA MATUKIO

Machl 1 3 2020

| Toleo Namba 5 | Habari | Makala | Matukio | EI|mu | P|cha

7 R AL e : e T e
e i SRR > SEE NS

Ziara yetu hii ni ya siku mbili Machi 2 - 3,
2020, leo tumetembelea kipande cha
Makutupora hadi Morogoro tumeona
kazi kubwa inafanyika hasi katika ujenzi
wa mahandaki manne, kesho tutatem-
belea kipande cha Dar es Salaam - Mo-
rogoro, kazi inakwenda vizuri na tuna-
tarajia itakwisha kwa wakati” alisema
Chamuriho Naye Mwenyeji wa Msafara
Mkurugenzi Mkuu wa TRC Masanja
Kadogosa amesema kuwa “Sisi kama
TRC tunashukuru, ujio huu wa makatibu
wa serikali katika mradi huu ambao ni
mtambuka unaogusa wizara zote
kwahiyo ni ugeni muhimu sana kwa
sababu utaturahisishia utekelezaji wa
mradi huu kwa kuwa watendaji wa
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Reli na Matukio

MAKATIBU WAKUU WA
WIZARA WATEMBELEA
MRADI WA SGR DAR ES
SALAAM - MOROGORO -
DODOMA

Na Mwandishi wetu TRC >> Inatoka Uk. 1

wizara tayari watakuwa na uelewa juu
ya changamoto na fursa zilizopo katika
mradi, hawa ni watu ambao tunafanya
nao kazi moja kwa moja”

Aidha Kadogosa amewahakikishia
watanzania kuwa mradi wa SGR
unaendelea vizuri na utakamilika,
“Nawahakikishia watanzania kuwa
mradi huu kipande cha Dar es Salaam
- Morogoro kuwa tumebakisha 25%,
hivyo mwaka huu treni lazima itapita na
watanzania watapanda kwa mara ya
kwanza, tunaendelea vizuri na tuna
uhakika 100%” aliongeza Kadogosa
Katibu Mkuu wa Viwanda na Biashara
Prof. Riziki Shemdoe amesema kuwa
Kitu ambacho amekiona katika mradi
wa SGR angetamani kila mtanzania aje
aone, kwa kuwa kazi iliyofanyika ni
kubwa sana amemshukuru Mhe. Rais
Dkt. John Pombe Magufuli kwa
maamuzi magumu aliyochukua, ujenzi
huu umewanufaisha sana wawekezaji
wadogo wadogo, wakulima na wafugaji
wakati wa ujenzi na pindi utakapokami-
lika.

Makatibu hao wameonesha
kufurahishwa na maendeleo ya mradi
huo na namna ambavyo umesanifiwa
kwa kuzingatia mazingira ya kitanzani
pamoja na hamna ambavyo wananchi
wameshirikishwa moja kwa moja
katika usanifu na ujenzi wa
miundombinu ya reli hiyo ikiwemo
vivuko vya magari, wanyama na
watembea kwa miguu. Mradi huu
utakapokamilika unatarajiwa kuleta
manufaa kwa Shirika na uchumi wa
taifa kwa ujumla kupitia usafiri wa
abiria na usafirishaji wa mizigo.
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TRC YAZINDUA GAZETI

Gazeti hilo limezinduliwa likiwa na
lengo la kuelimisha umma na kutoa ta-
arifa kuhusu huduma zinazotolewa
pamoja na miradi ya kimkakati inayosi-
mamiwa na kuratibiwa na Shirika ikiwe-
mo ujenzi wa reli ya kisasa - SGR,
uboreshaji na ufufuaji wa reli ya kati -
TIRP na ukarabati wa mabehewa.

Kwa upande mwingine gazeti litatoa
fursa kwa wadau mbalimbbali yakiwe-
mo mashirika, kampuni na taasisi
mbalimbali za Serikali na binafsi ku-
tumia gazeti la reli kutangaza biashara
na huduma wanazotoa kwa lengo la
kutoa taarifa kwa jamii.

Gazeti lilikua likitoka kwa njia ya mtand-
ao mara moja kwa mwezi kuelezea
shughuli na matukio ambayo hutokea
katika majukumu ya kila siku ya TRC na
kuwekwa katika tovuti ya shirika (trc.-
co.tz) na kusambazwa kupitia mitand-
ao ya kijamii.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
amelipongeza Shirika kwa kuandaa
gazeti ambalo litakuwa na mchango
mkubwa kwa Shirika na Serikali hasa
katika kutoa taarifa kwa umma kuhusu
miradi ambayo Serikali ya awamu ya
tano inatekeleza kupitia Shirika la reli
Tanzania.

Aidha, Prof. Kondoro amesisitiza kuwa
wananchi wanayo haki ya kupata taari-
fa hivyo Gazeti hili limekuja muda mua-
faka ambapo Shirika liko katika maba-
diliko chanya kiutendaji hivyo umma
utapata fursa ya kufahamu mengij.
Mkurugenzi Mkuu wa TRC Ndugu
Masanja Kadogosa, ametoa wito kwa
mashirika, taasisi za Serikali na binafsi
kutumia gazeti la shirika kutangaza bi-
ashara na huduma wanazotoa, hivyo
itasaidia huduma na bidhaa zao kuju-
likana kwa kuwa gazeti hilo litapatikana
mtandaoni na kwenye treni ambapo
treni hubeba watu wengj, hivyo taarifa
zao zitawafikia watu wengi kwa urahisi.

02|Habari

WANAWAKE TRC
WAADHIMISHA SIKU

YA MWANAMKE DUNIANI
Na Mwandishi wetu TRC

Wanawake Shirika la reli Tanzania -
TRC washiriki maadhimisho ya siku ya
wanawake Duniani yaliyofanyika katika
viwanja vya ‘Leaders Club’ Kinondoni
jijini Dar es Salaam Machi 08, 2020.
Maadhimisho hayo  yamefanyika
yakiwa na kauli mbiu isemayo Kizazi
cha usawa cha maendeleo ya
Tanzania ya sasa na baadaye”
ikidhamiria  kuleta usawa kwa
wanawake wote bila kujali nafasi zao
kimaisha na kimaendeleo.
Maadhimisho ya wanawake Duniani
hufanyika kila mwaka mwezi Machi na
kufikia kilele chake tarehe 08 ya mwezi
huo kwa dhumuni la kuwakomboa wan-
awake na kuleta usawa katika jamii.
Katika kuadhimisha siku hiyo Mkuru-
genzi Mkuu wa Shirika la Reli Tanzania
Ndugu Masanja Kadogosa ame-
wapongeza wanawake wote nchini na
Duniani kwa mchango wao katika jamii
lakini pia ameeleza kuwa mabadiliko
yaliyopo ni matokeo ya jitihada za ku-
hakikisha nafasi ya mwanamke katika
jamii inatambuliwa na kuthaminiwa
“mabadiliko  yanawafanya wakina
mama kushiriki moja kwa moja kwenye
uchumi wa taifa, sisi kama Shirika
tunatambua mchango wa wanawake
na nafasi yao, wamekuwa na mchango
mkubwa katika kuhakikisha shirika
linatimiza majukumu yake” aliongeza
Kadogosa

www.trc.co.tz



i 03|Habari

TANZANIA NA BENKI YA STANDARD CHARTERED ZASAINI MKOPO WA
UJENZI WA RELI YA KISASA - SGR

Waziri wa Fedha na Mipango, Dkt. Philip Mpango (Mb) (kushoto), na Mkurugenzi Mtendaji
wa Benki ya Standard Chattered (Tanzania) Bw. Sanjay Rughani, wakionesha Hati za
Mkataba wa makubaliano ya mkopo nafuu baada ya kuweka saini, katika ukumbi wa Benki
kuu Dar es Salaam hivi karibuni Februari, 2020.

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kupitia Wizara ya Fedha na
Mipango yatiliana saini makubaliano ya
Mkopo wa Shilingi Trilioni 3.3 za kitan-
zania kwa ajili ya kuendeleza ujenzi wa
reli ya Kisasa - SGR Dar es salaam -
Dodoma - Singida, katika ukumbi wa
buni Februari, 2020.

Mkataba huo ni kwa ajili ya ujenzi wa
reli ya kisasa ambapo wabia wapatao
17 ikiwemo Serikali ya Denmark na
Sweden kutoka Ulaya wakishirikiana na
Benki ya ‘Standard Chartered’ ambaye
ni mratibu wa mkopo huo wametoa
mkopo wenye masharti nafuu kwa ajili
ya kuendeleza ujenzi wa Reli ya Kisasa
kuanzia Morogoro - Dodoma - Singida.
Kwa niaba ya Serikali Waziri wa Fedha
na Mipango Mhe. Dkt. Philip Mpango
na Mkurugenzi Mkuu wa Benki ya Stan-
dard Chartered, Bw. Sanjay Rughani
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wameweka saini katika makubaliano
hayo ambayo kwa kiasi kikubwa yata-
saidia kuongeza kasi ya utekelezaji wa
mradi huo uliofikia zaidi ya 28% kwa ki-
pande cha Morogoro - Singida, Serikali
ya Tanzania imesimamia mradi huo
kwa fedha za ndani tangu kuanza
kwake mwaka 2018.

Aidha Dkt. Mpango amesema kuwa
“Mradi huu wa kujenga reli ya kisasa ni
mradi ambao unakwenda kubadilisha
maisha ya watanzania, hivi sasa tayari
umewaajiri watanzania zaidi ya 14000,
mradi huu unatumia baadhi ya ma-
lighafi na vifaa ambavyo vinazalishwa
hapa nchini hususani saruji, mchanga
lakini nguvu kazi ni vijana wetu”.

Dkt. Mpango ameongeza kuwa deni la
nchi yetu bado ni himilivu na ni lazima
tukope kwa sababu reli hii tunawekeza
kwa miaka 200 ijayo. Pia amesisitiza
kuwa Serikali itasimamia fedha hizo

Na Mwandishi wetu TRC

kuhakikisha zinatumika kama ilivyopa-
ngwa.

“Mkopo huu tunachukua na tutaulipa
miaka 20 kwa hiyo muda tunao,
nawashukuru wabia hawa ambao
wameunga mkono jitihada za Serikali
ya Tanzania za kubadilisha uchumi wa
nchi kwa kutupatia mkopo wa Shilingi
Trilioni 3.3”. alisema Dkt. Mpango

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu
wa Benki ya Standard Chartered, Bw.
Sanjay Rughani amesema kuwa zoezi
la kuwekeana saini ya makubaliano ya
mkopo kwa ajili ya mradi wa reli ya
kisasa ni hatua kubwa hasa katika
suala la uchumi na uwekezaji katika
sekta tofauti ili kuleta maendeleo
“Afrika ni kipaumbele kwa biashara
yetu na wateja kwa ujumla, tunajivunia
kutumia utaalamu na fedha kusaidia
serikali ya Tanzania kwenye mradi wa
SGR”. alisema Bwana Sanjay.

www.trc.co.tz



Wajumbe wa Baraza Kuu la Wafanya-
kazi wa Shirika la Reli Tanzania — TRC
watembelea mradi wa ujenzi wa Reli ya
Kisasa - SGR kipande cha Dar es
Salaam - Morogoro Februari 2020.
Wajumbe wamefanya ziara hiyo kwa
lengo la kuona maendeleo ya ujenzi ya
Reli ya Kisasa kipande cha Dar es
Salaam - Morogoro ambacho ujenzi
wake umefika zaidi ya 78%, ikiwa ni
utaratibu wa Baraza hilo kutembelea
Miradi ya Shirika kuona utekelezaji
wake pindi unapoisha mkutano wa
Baraza la Wafanyakazi ambalo lilifan-
yika kuanzia Februari 15 - 16, 2020
katika ukumbi wa ‘Fire and Safety’ Ban-
dari jijini Dar es Salaam.

Wajumbe walitembelea katika stesheni
za reli ya kisasa, kuanzia stesheni ya
Dar es salaam ambao ujenzi wake

vy p. y - »-, 7 J W Al
Meneja Msaidizi Mradi wa SGR Dar - Morogoro Mhandisi
Ayoub Mdachi (kulia) akiwaelezea wajumbe wa Baraza
TRC kuhusu maendeleo ya ujenZI wa Stesheni ya Kisasa

www.trc.co.tz

Mkurugenzi Mkuu
wa Shirika la Reli
Tanzania Ndugu
Masanja
Kadogosa akitoa
taarifa ya utendaji
wa shirika kwa
wajumbe wa
Baraza la Wafanya-
kazi TRC mara
baada ya kufungua
Baraza hilo katika
ukumbi wa Mikuta-
no uliopo jengo la
‘Fire and Safety’

* Bandatri jijini Dar
es Salaam

7 Februari, 2020.
umefika 65%, stesheni ya Pugu 85% na
stesheni ya Soga 90%, sambamba na
ujenzi wa Stesheni pia wamepata fursa
ya kuona kazi nyingine za ujenzi zikiwa
mbioni kukamilika.

Wakiwa katika ziara wajumbe waliweza
Kupata taarifa kamili kuhusu maende-
leo ya mradi katika kambi ya SGR iliyo-
po Soga wilaya ya Kibaha mkoani
Pwani na kuona kiwanda cha kuten-
geneza mataruma ya reli ya kisasa am-
bacho huzalisha mataruma 1500 kwa
siku huku wataalamu wanaofanya shu-
ghuli hiyo wengi wao wakiwa ni
wazawa.

Akiongea katika ziara hiyo Kaimu
Mwenyekiti wa Baraza Kuu la Wafanya-
kazi Shirika la Reli - TRC Ndugu Amina
Lumuli kwa niaba ya Mwenyekiti wa
Baraza la Wafanyakazi TRC
ameushukuru uongozi, Bodi ya Waku-
rugenzi wa Shirika na Serikali kwa jiti-
hada zinazofanywa chini ya Mhe. Rais
Dkt. John Pombe Magufuli kuhusu
Mradi huu wa Reli ya Kisasa.
“Tumekuwa na ziara ya mafanikio,
Baraza la Wafanyakazi ni wawakilishi
wa wafanyakazi tulianza mkutano siku
ya Jumamosi lengo kuu likiwa ni
Kupitisha bajeti ya mwaka 2020/2021

¥ f © @ tzrailways

Baadhi ya wajumbe wa Baraza Kuu la Wafanyakazi
TRC wakitazama hatua tofauti za uzalishaji Mataru-
ma katika Kiwanda cha Uzalishaji Mataruma
kilichopo Soga mkoani Pwani, Februari, 2020.

pamoja na kuangalia mustakabali
mzima wa taasisi, leo tunahitimisha
Baraza kwa kutembelea Mradi” alise-
ma Amina

Kwa upande wake Mhandisi Mipango
Ndugu Enice Eryilmaz kutoka Kampuni
ya Ujenzi ya Yapi Merkezi ameisifu Tan-
zania kuwa ni nchi ambayo hajawahi
kukutana nayo, ina watu wachapakazi,
wenye maarifa na elimu ya kutosha
kuweza kufanya kazi katika Miradi mi-
kubwa ukilinganisha na nchi ambazo
wamewahi kufanya kazi kwani huwalaz-
imu kuleta wataalamu kutoka nje kwa
ajili  ya kuwasimamia wataalamu
wazawa ambapo ni gharama zaidi.
Enice ameongeza kuwa hawakutege-
mea kupata nguvu kazi ya wataalam
wazawa kwa idadi kubwa kwa sababu
nchi zingine hufanya asilimia 50 kwa
50 ila kwa Tanzania wamepata asilimia
53.3 ya wafanyakazi watanzania hivyo
ni jambo la kujivunia kwa Tanzania.
Aidha Katibu wa Baraza la Wafanyakazi
Ndugu Edwin Kalisa amesema Mradi
huu ni wa Watanzania, wajumbe wa
Baraza ni vizuri watembelee kwani ni
mabalozi wa kusambaza habari kwa
wafanyakazi wa Shirika zima kuhusu
yanayoendelea kwenye mradi ni ngumu
kuwaleta wafanyakazi wote kwa
pamoja kuja kuona mradi hivyo Wajum-
be wawe mabalozi wa kufikisha haya,
kuweza kukamilisha mradi huu.

B TRCReli TV
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TANZANJA, BURUNDI NA KONGO KUZENGA RELI YA KISASA PAMOJA

Na Mwandishi wetu TRC

Salaam, Januari 2020.

Lengo la ziara ya Mawaziri wa nchi hizo mbili ni kuhakikisha maagizo ya Marais wa nchi za Tanzania, Burundi na Kongo ya
kujenga reli ya kisasa kuanzia Uvinza - Msongati hadi Kongo yanatekelezwa kikamilifu ili mizigo ya Kongo na Burundi
inayoingia katika Bandari ya Dar es Salaam iweze kusafirishwa kwa haraka na kwa bei nafuu, lakini pia kurahisisha
muingijliano wa kibiashara katika nchi hizo.

Katika kutekeleza maagizo hayo tayari Tanzania na Burundi imekamilisha upembuzi na usanifu wa reli ya kisasa kutoka
Uvinza Tanzania hadi Msongati Burundi ambapo nchi hizo mbili ziliamua kuchanga fedha ili kumuajiri Mhandisi Muelekezi
aweze kufanya kazi ya usanifu wa reli hiyo, lakini katika hatua nyingine nchi za Kongo na Burundi zimekubaliana kuchanga
fedha ili ziweze kufanya upembuzi na usanifu wa reli kutoka Msongati hadi Kongo kabla ya taratibu za kutafuta mkandarasi
wa ujenzi wa reli hiyo kuanza.

“Mkutano wa kwanza tulifanya Kigoma, mkutano wa pili tulifanya Bujumbura na mkutano wa tatu tutafanya Lubumbashi
mwezi wa tatu mwishoni 2020, maendeleo yaliyofikiwa mpaka hivi sasa kwa upande wa reli ya kutoka Uvinza mpaka Mson-
gati usanifu umekamilika na usanifu huo tulichanga fedha Tanzania na Rwanda, kwenye mkutano wa juzi Burundi na Kongo
wamekubaliana kuchanga fedha ili wafanye usanifu kutoka Msongati - Uvira hadi Kongo” alisema Waziri Kamwelwe
Mradi huu utakuwa ni wa pamoja kati ya Tanzania, Burundi na Kongo kutoka Uvinza - Msongati - Kongo, malengo ya mradi
huu ni kupunguza gharama za usafirishaji kati ya nchi hizi tatu, kutokana na hilo tayari Serikali ya Tanzania imejenga Ban-
dari kavu ya Katosho mkoani Kigoma ili Mabehewa yanayofika Bandari ya Dar es Salaam yawe yanapakiwa na kwenda
kushushwa Katosho Kigoma

Naye Waziri wa Uchukuzi Kongo amemshukuru Waziri Kamwelwe, ameongeza kuwa ameona Mradi wa reli ya kisasa ambao
umemfurahisha sambamba na Bandari ya Dar es Salaam, Waziri Mukanzu amesema kuwa anaihakikishia Mamlaka ya
Bandari kuwa mradi wa reli kati ya Tanzania, Burundi na Kongo utakapokamilika biashara itakua kwa sababu mizigo itawe-
za Kupitia Ziwa Tanganyika na mingine itapita kwenye reli mpaka Kongo “Sisi mawaziri tunawakilisha nchi zetu na Marais
wetu walivyokubaliana ya kwamba ni vizuri wajenge reli itakayounganisha nchi hizi tatu” alisema Waziri Mukanzu
Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Reli nchini Ndugu Masanja Kungu Kadogosa ameshukuru ujio wa mawaziri hao kuona
mradi wa reli ya kisasa na Bandari ambavyo kwa pamoja vinashirikiana katika kuhakikisha mzigo unasafirishwa kwa ghara-
ma nafuu na kupunguza bei za bidhaa kwa walaji

W f © @ tzrailways (@ TRCReli TV www.trc.co.tz
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TRC YAENDELEA NA KAMPENI YA UELEWA KUZUIA AJALI NA HUJUMA DHIDI YA MIUNDOMBINU YA RELI

Na Mwandishi wetu TRC
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Timu ya Mawasiliano kutoka Shirika la Reli Tanzania - TRC ikiwa katika ofisi za AZAM TV mara baada ya kufanya mahojiano katika kipindi cha Mornging Trumpet
kuhusu Kuuia Ajali na Hujuma dhidi ya Miundombinu ya Reli

Shirika la Reli Tanzania TRC laendelea
na kampeni ya uelewa kuhusu usalama
wa miundombinu ya reli, matumizi
sahihi ya alama za njia ya reli na
mfumo mpya wa kukusanya maoni,
kupitia mikutano ya wananchi na
vyombo vya habari, Januari, 2020.
Lengo la Kampeni hii ni kutoa uelewa
kwa watumiaji wa miundombinu ya reli
wakiwemo madereva, watembea kwa
miguu na wananchi kwa ujumla katika
maeneo ambayo miundombinu ya reli
imepita ili kuepusha madhara yan-
ayoweza kutokea kutokana na ma-
tumizi yasiyo sahihi ya alama za usala-
ma wa njia ya reli pamoja na kuboresha
huduma zitolewazo na Shirika.
Kampeni hiyo ilizinduliwa rasmi na
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa TRC

www.trc.co.tz

Ndugu Focus Makoye Sahani Januari
28, 2020 ikiwa ni muendelezo wa
kampeni zinazofanywa na Shirika kila
mwaka kutoa elimu yenye lengo la ku-
punguza na kuzuia ajali, uharibifu na
hujuma katika miundombinu ya reli,
ambapo wataalamu kutoka Ofisi ya Us-
alama wa Reli, Mambo ya Kijamii,
Jeshi la Polisi Reli na Ofisi ya Habari na
Uhusiano TRC hushiriki katika kampe-
ni hizo.

Zoezi hilo la kutoa elimu ya uelewa kwa
wananchi kupitia vyombo vya habari
na matangazo ya moja kwa moja lina-
ongozwa na Mhandisi Maizo Mugedzi
ambaye ni Mkuu wa kitengo cha ulinzi
na Usalama wa njia ya reli, na Bi.
Jamilla Mbarouk Mkuu wa Kitengo cha
Habari na Uhusiano pamoja na

W F © @ tzrailways

mtaalamu wa Masuala ya Kijamii Bw.
Leodgard Lazarus Otaru wakishiriki-
ana na timu nzima ya habari na uhu-
siano kutoka shirika la reli Tanzania -
TRC.

Timu hiyo mpaka sasa imefanya ziara
katika vyombo vya habari kutoa elimu
ya matumizi sahihi ya alama za
usalama wa reli, ikiongozwa na kauli
mbiu inayosema “TRC KUZUIA AJALI
NA HUJUMA DHIDI YA MIUNDOMBINU
YA RELI INAWEZEKANA”".

Miongoni mwa vyombo vya habari am-
bavyo timu hiyo imevitembelea ni
pamoja na Azam TV, Radio One, TBC
FM na Times FM lakini pia Shirika lil-
iendesha Kampeni hiyo ndani ya treni
Za mikoani na mjini.

) TRCReli TV
Simu ya Bure 0800110042
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Usafiri wa treni za abiria na mizigo
katika reli ya Kaskazini kutoka Moshi
hadi Arusha umbali wa Kilometa 86
unatarajiwa kuanza hivi karibuni mwezi
Aprili 2020 baada ya ukarabati wake
kukamilika kwa zaidi ya 90%.

Mradi huo wa ufufuaji wa reli ya Kaska-
zini kuanzia Korogwe - Tanga - Moshi
- Arusha ulianza rasmi utekelezaji
wake mwaka 2017 kwa lengo la kureje-
sha huduma za usafiri wa treni katika
mikoa ya Tanga, Kilimanjaro na Arusha
ambapo hadi kufikia Julai 2019
huduma za usafiri wa treni zilirejea kati
ya Tanga na Moshi ambapo treni za
mizigo ilianza kutoa huduma kuelekea
Moshi na baada kufuatiwa na treni za
abiria.

Kazi kubwa iliyofanyika ya kubalisha reli
ya zamani yenye uzito wa ratili 45
katika baadhi ya maeneo na kuweka
reli yenye uzito wa ratili 60, kuboresha
tuta, makalavati, madaraja makubwa
na madogo na kuimarisha mifumo ya
mawasiliano imekamilika kwa kiasi ki-
kubwa na kuwezesha viberenge
kuweza kufika hadi Arusha vikitokea
Moshi mkoani Kilimanjaro

’ f ‘®‘tzra\ilw.ays
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Meneja Mradi wa Ufufuaji reli Moshi -
Arusha Mhandisi Shadrack Masawe,
ameeleza jinsi kazi ya ufufuaji reli na
ujenzi wa miundombinu wezeshi ina-
vyoendelea “tunaondoa reli ya zamani
yenye uzito wa ratili 45 na kuweka reli
yenye uzito wa ratili 60 ili kuongeza
mwendokasi na ufanisi katika ubebaji
mizigo. Kipande hiki cha reli ya Moshi -
Arusha kilikuwa kimeharibika sana,
asilimia 85 ya tuta ilikuwa imechukuli-
wa na maji, madaraja mengi yalikuwa
yamevunjika lakini pia ya reli 1300,
mataruma 1400 na vifungashio
50,000 viliibiwa” alisema Mhandisi

O7|Habari

Muonekano wa
sehemu ya kipande cha
reli kilichofanyiwa
ukarabati kwa awamu
ya kwanza eneo la
Nambala USA River
Mkoani Arusha,
mapema Januari,
2020.

Masawe.

Aidha sambamba na ukarabati wa reli
Shirika linaendele na uboreshaji wa
miundombinu mingine ya reli ikiwemo
sehemu za kushusha na kupakia
mizigo, vilevile stesheni za Korogwe,
Moshi, Lembeni na Arusha zinaende-
lea kukarabatiwa ili kuhakikisha abiria
wanapata huduma ya uhakika pindi
safari zitakapoanza.

Kurejeshwa kwa huduma ya usafiri ku-
taleta fursa za ajira na kukuza biasha-
ra kutokana na kuwepo kwa usafiri wa
uhakika na nafuu kwa wafanyabiasha-
ra kusafiri na kusafirisha bidhaa zao

Muonekano wa
moja ya madara-
ja makubwa yali-
yofanyiwa
maboresho kati

ya Moshi na
& Arusha hivi
karibuni Januari
2020.

www.trc.co.tz
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TRC YASHIRIKI MAONESHO YA 23 | TRC YAREJESHA SAFARI ZA TRENI BAADA YA MAFURIKO

YA USAFIRISHAJI BARANI AFRIKA | KUHARIBU MIUNDOMBINU YA RELI

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Reli
Na Mwandishi wetu TRC, Tanzania - TRC Ndugu Masanja Kungu
Shirika la Reli Tanzania - TRC lashiriki ! Kadogosa ameruhusu treni ya kwanza
Mkutano na Maonesho ya 23 ya usafir- | ya mizigo kuashiria kurejea kwa
ishaji barani Afrika katika Hoteli ya | huduma ya usafiri wa treni za abiria na
Januari 15 - 16, 2020. karibuni Februari 2020.
Maonesho na Mkutano hayo yamefan- I Tukio hilo limefanyika Kilosa mkoani
yika kwa lengo la kuwakutanisha | Morogoro kufuatia kusitishwa kwa
wadau wa sekta ya usafirishaji | Huduma za usafiri wa treni za abiria na
kuonesha huduma na bidhaa zao y mizigo kwa takribani wiki mbili na nusu
pamoja na kujadili namna ya kubore- = kutokana mafuriko yaliyosababishwa
sha sekta usafirishaji barani Afrika. 1 na mvua kubwa kuharibu miundom-
Aidha, maonesho hayo yamefunguliwa | binu ya reli.
rasmi na Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na | Mafuriko hayo yamesababishwa na
Mawasiliano Mhe. Mhandisi Isack | mvua zilizotajwa kunyesha kwa wingi
Kamwelwe na kusema kuwa Serikaliya = katika Mikoa ya Iringa, Manyara,
awamu ya tano inatekeleza Miradi | Singida na Dodoma na kupelekea
mikubwa katika sekta ya uchukuzi iki- | kuongezeka kwa maji katika mto
wemo miradi miwili ya reli ambayo ni | Mkondoa na kuisomba reli ikiwa ni
ujenzi wa reli ya kisasa - SGR na ubore- y pamoja na kuharibu tuta la reli,
shaji wa reli ya kati - TIRP ambayo . madaraja, makalavati na baadhi ya
itasaidia kusafirisha mizigo kwa wingi ! stesheni za jirani na mto huo.
na haraka zaidi Tanzania na nchi jirani | Mapema mwezi Januari 2020 Shirika
za Uganda, Rwanda, Burundi na Congo.| lilisitisha huduma za usafiri wa abiria

Kampuni zipatazo 18 zinazojihusisha
na usafiri wa ardhini na majini
zimeshiriki maonesho hayo yanayofan-

na mizigo kwa reli ya kati kutokana na
mvua zilizoendelea kunyesha na
kupelekea kuharibu miundimbinu ya

yika kila mwaka ambapo mwaka huu | reli hasa katika maeneo ya Kilosa -

yamefanyika nchini Tanzania

Miongoni mwa Mashirika yaliyoshiriki ni
pamoja na Mamlaka ya Bandari Tanza-
nia — TPA, Shirika la Wakala wa Usafiri

| Gulwe

umbali wa kilomita 120,
ikiwemo kuharibika kwa makalavati,
reli, stesheni, na madaraja.

Shirika limefanya jitihada za

Maijini - TASAC, Mamlaka ya Usafiri Ard- | kuhakikisha huduma inare-
hini - LATRA, Mamlaka ya Bandari |jea haraka iwezekanavyo kwa
Kenya, Shirika la Reli Tanzania pamoja | kutuma kikosi kazi cha
na kampuni nyingine zinazojishughuli- - mafundi na wahandisi wa
sha na usafirishaji barani Afrika. kutosha katika eneo hilo

Waziri Kamwelwe amewashukuru | ambapo wataalamu hao
waandaaji wa maonesho hayo kwa|wa|ikuwa wakifanya kazi
mchana

kuamua kufanya mkutano huo nchini | usiku na kwa -4
Tanzania, na kuongeza kuwa Tanzania . kushirikiana na wahandisi wa

inawakaribisha wawekezaji na wadau | mkandarasi kampuni za
wengine wa sekta ya usafirishaji | CCECC inayoboresha reli
kuwekeza katika sekta ya uchukuzi | yYa kati pamoja na YAPI

Yy f @ tzrailways
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2020.
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MERKEZI inayojenga reli ya kisasa,
ambao wote kwa pamoja wameshiriki-
ana kurejesha huduma ya usafiri kwa
njia ya reli.

Katika hatua nyingine Mkurugenzi
Mkuu ametoa pongezi za dhati kwa wa-
handisi na wafanyakazi kwa ushirikiano
ambao umepelekea kurejesha
huduma kwa wakati, hata hivyo mkuru-
genzi ameweka bayana kuwa njia iliyo-
funguliwa ni ya muda kutokana na
uharibifu kuwa mkubwa na baada ya
hapo Shirika litajikita kuimarisha na
kutengeneza njia ya kudumu ambayo
itakuwa ni suluhisho la mafuriko yan-
ayotokea na kuharibu miundombinu ya
reli katika maeneo ya Kilosa.

Kwa upande wake Mhandisi Felician
Hechei, Meneja Mradi uboreshaji wa
reli ya kati Kilosa - Gulwe ameeleza
namna kazi ya uboreshaiji reli ilivyofan-
yika kwa kuzingatia ubora na uimara
wa eneo kutokana na miundombinu ya
reli kuharibika kwa kiasi kikubwa.
Aidha, wahandisi walizingatia sehemu
ambazo wanaweza kurudisha njia kwa
wepesi ikiwemo kuangalia maeneo
yenye uimara ambayo yaliwezekana
kuweka tuta la reli upya, lakini pia
maeneo yaliyoharibika kwa kina kirefu
walihamisha reli na kuweka upande

mwingine wenye uimara zaidi.

S T
el

Mkurugenzi Mkuu wa TRC Ndugu Masanja Kadogosa akipeperu-
sha bendera kuruhusu treni ya kwanza ya mizigo kupita katika njia
ya reli ya kati eneo la Kilosa mkoani Morogoro hivi karibuni Februari

www.trc.co.tz



Na Mpiga Picha Wetu TRC PICHA ZIKIONESHA SHUGHULI ZINAZOENDELEA KATIKA MRADI WA SGR DAR ES SALAAM - MOROGORO

Muonekano wa Jengo la Stesheni ya Dar es Salaam likiwa limeanza kuwekwa Muonekano wa Jengo la Steshen/ ya Soga likiwa liko mblo kukam/llka usanifu

vioo, usanifu wa jengo hili ambalo ujenzi wake umefika 65 umeakisi madini ya — wa jengo hiliambalo ujenzi wake umefika zaidi ya 90%, umeakisi Vazi la Kirem-
Tanzanite ambayo yanapatikana Tanzania pekee. ba linalovaliwa na wanawake nchini Tanzania.

‘KM 134+700

Ngerengere Passenger Station

Muonekano wa Jengo la Stesheni ya Pugu likiwa liko mbio kukamilika, usanifuwa — Muonekano wa Jengo la Stesheni ya Ngerengere likiwa liko mbio kukamilika,
Jjengo hili ambalo ujenzi wake umefika zaidi ya 85%, umeakisi Vazi la Kiremba  usanifu wa jengo hili umeakisi Vazi la Kiremba linalovaliwa na wanawake
linalovaliwa na wanawake nchini Tanzania. nchini Tanzania.

S o ol . Muonekano wa kituo cha umeme cha Mpiji kitakachokuwa kikipokea na kusam-
Muonekano wa Reli na Nguzo za umeme wa Reli ya Kisasa - SGR zitakazokuwa  baza umeme kwenye nguzo ili kuziwezesha treni za kisasa za umeme kutembea
zinaipa nisha treni zikiwa tayari zimetandazwa nyaya za umeme eneo la Soga  katika reli ya kisasa. Reliya Kisasa kipande cha Dar es Salaam - Morogoro itaku-
Kibaha mkoani Pwani. wa ha jumla ya vituo 4 vya kupokea na kusambaza umeme.

www.trc.co.tz ¥ £ © @ tzrailways @ TRCReli TV
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Na Mpiga Picha Wetu TRC ~ PICHA ZIKIONESHA SHUGHULI ZINAZOENDELEA KATIKA MRADI WA SGR MOROGORO - SINGIDA
: il el

Kulia ni muonekano wa kipande cha reli ya kisasa - SGR ikiwa imewekwa nguzo  Picha ya juu ikionesha Kambi kubwa ya ujenzi wa reli ya kisasa kipande cha
za umeme eneo la Mkata wilaya ya Kilosa mkoani Morogoro. Kushoto ni reliya  Morogoro - Makutupora Singida iliyopo eneo la lhumwa mkoani Dodoma.
zamani (Meter Gauge Railway).

e
Picha ya juu ikionesha moja ya Daraja kubwa la reli ya
Mkata mkoani Morogoro katika mradi wa SGR kipande cha Morogoro - Makutupo-  kuongeza uimara wa handaki
ra mkoani Singida.

n . LI "i

[h Tty
kisasa linalojengwa eneo la Maandalizi ya kujenga ukuta yakiwa yamekamika katika sehemu ya Handaki

Muonekano wa ndani wa Handaki namba 2 lenye urefu wa Kilometa 1.032
Mafundi wakiendelea na kazi ya kuimarisha Handaki namba mbili litakalopitisha  jikiwa limewekewa ukuta ili kuongeza uimara wa Handaki hilo linalojengwa

reli ya kisasa kipande cha Morogoro - Dodoma - Singida katika eneo la Kilosa.  Kilosa mkoani Morogoro kipande cha Morogoro - Dodoma - Singida.
Wataalamu hufanya kazi kwa awamu usiku na mchana ili kuhakikisha kazi hiyo

inakwisha kwa wakati uliopangwa.

www.trc.co.tz ¥ £ © @ tzreilways @ TRCReli TV
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Na Mpiga Picha Wetu TRC PICHA ZIKIONESHA SHUGHULI ZINAZOENDELEA KATIKA MRADI WA SGR DAR ES SALAAM - MOROGORO

Muonekano wa Jengo la Stesheni ya Dar es Salaam likiwa limeanza kuwekwa Muonekano wa Jengo la Steshen/ ya Soga likiwa liko mblo kukam/llka usanifu

vioo, usanifu wa jengo hili ambalo ujenzi wake umefika 65 umeakisi madini ya — wa jengo hiliambalo ujenzi wake umefika zaidi ya 90%, umeakisi Vazi la Kirem-
Tanzanite ambayo yanapatikana Tanzania pekee. ba linalovaliwa na wanawake nchini Tanzania.

‘KM 134+700

Ngerengere Passenger Station

Muonekano wa Jengo la Stesheni ya Pugu likiwa liko mbio kukamilika, usanifuwa — Muonekano wa Jengo la Stesheni ya Ngerengere likiwa liko mbio kukamilika,
Jjengo hili ambalo ujenzi wake umefika zaidi ya 85%, umeakisi Vazi la Kiremba  usanifu wa jengo hili umeakisi Vazi la Kiremba linalovaliwa na wanawake
linalovaliwa na wanawake nchini Tanzania. nchini Tanzania.

S o ol . Muonekano wa kituo cha umeme cha Mpiji kitakachokuwa kikipokea na kusam-
Muonekano wa Reli na Nguzo za umeme wa Reli ya Kisasa - SGR zitakazokuwa  baza umeme kwenye nguzo ili kuziwezesha treni za kisasa za umeme kutembea
zinapitisha treni zikiwa tayari zimetandazwa nyaya za umeme eneo la Soga  katika reliya kisasa. Reliya Kisasa kipande cha Dar es Salaam - Morogoro itaku-
Kibaha mkoani Pwani. wa ha jumla ya vituo 4 vya kupokea na kusambaza umeme.
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Mkuu wa Kitengo cha Usalama wa Reli Mhandisi
Maizo Mgedzi akifafanua matumizi sahihi ya Alama
za Usalama katika njia ya reIi katika Studio za Redio

v ‘.
)

\

Mkuu wa Kitengo cha Habari na Uhusiano TRC Bi. Jamila Mbarouk akielezea Mtaalamu wa Masuala ya Kijamii kutoka TRC akitambulisha mfumo wa kupokea
namna Shirika linavyofikisha elimu kwa umma kuhusu matumizi sahihi ya alama maoni wakati wa mahojiano katika kipindi cha Morning Trumpet cha Azam TV jijini
za usalama wa reli na ulinzi wa miundombinu ya reli, katika Studio za Times Dar es Salaam hivi karibuni Januari 2020.

Radio Dar es Salaam hivi karibuni Januari 2020.

Majadiliano yakiende-
lea kuhusu Udhibiti wa
Ajali na Hujuma dhidi
o ya Miundombinu ya
Reli kati ya Maafisa
{ kutoka Shirika la Reli
= Tanzania na Watan-
B cazaji wa TBC FM
katika Studio za TBC

HASWAA MAANA TU
ONA KUPITIA RUNINGA
IME%UELIIMFH VIZ S ANA

OKA
MATARUMA NXTAYARUDISHA
NADHANI HAMNA STESHE!
MTU ATAKAYEKUWA
HAJAELEWA KUHUSU NAMNA
YA KUZUIA AJALI NA
HUJUMA DHIDI YA MIUN-
DOMBINU YA RELI

hivi  karibuni Januari
2020.
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Na Mpiga Picha Wetu TRC

SHIRIKA LA RELI TANZAN)

ETU. MAENDELED YETU. TAIFA LET

/ '/]
el WA | -
Waziri wa Fedha na Mipango Dkt. Philip Mpango (kushoto) na MkurugenZ/
Mtendaji wa Benki ya Standard Chattered (Tanzania) Bw. Sanjay Rughani, wakitia . o . . R
saini makubaliano ya mkopo nafuu kwa ajili ya ujenzi wa Reli ya Kisasa - SGR, Mo- ZUZ', ‘j/a gazgt/ngIQO Okatlka Ol ya Makaa Maiin ya TRE Dar es Galaam il ek
rogoro hadi Makutupora, mkoani Singida, hafla iliyofanyika Jijini Dar es Salaam uni Januar, ,
Februaril3, 2020. I ;

Mwenyekiti wa Bod/ ya WakurugenZI ya Sh/r/ka la Reli Tanzania - TRC Prof. John
Kondoro akionesha nakala ya Gazeti la Reli na Matukio wakati wa hafla ya uzin-

= o I

S :
Baadhi ya wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi TRC wakifuatilia mada kutoka

| @ 6 kwa Mwenyekiti wa Baraza hilo ambaye ni Mkurugenzi Mkuu wa TRC Masanja
&I! ' N <o X Kadogosa katika ukumbi wa Mikutano uliopo jengo la kitengo cha Zimamoto na
Uokoaji cha Bandari jijini Dar es Salaam Februari 15, 2020.

Mkurugenzi Mkuu wa Sh/r/ka la Reli nchini Ndugu Masanja Kungu Kadogosa ék/o-
nesha nakala ya Gazeti Ia TRC wakati wa hafla fupi ya uzinduzi /l/yofanylka kat/ka

Januari 2020.

Mwandishi wa Habari TRC Bw. Ben Mwanantala akikabidhi zawadi ya kalenda ya  Wajumbe wa Baraza la Wafanyakai TRC wakiwa katika picha ya pamoja walipo-
Shirika kwa abiria Bi. Jane Alex baada ya kujibu swali wakati wa kampeni ya tembelea kambi ya ujenzi wa reli ya kisasa - SGR iliyopo Soga Kibaha kuona
uelewa kuhusu matumizi ya alama za usalama wa njia ya reli wakati wa safari maendeleo ya Mradi wa SGR kipande cha Dar es Salaam - Morogoro, hivi kari-
kutoka Dar es Salaam kuelekea Moshi, mapema Januari 2020. buni Februari 2020.

www.trc.co.tz W F O @ tzrailways @ TRCReli TV
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Wajibu wa Mtanzania
katika Ulinzi wa

miundombinu ya reli

Na Mwandishi wetu TRC

Takribani miaka 25 iliyopita Shirika la
Reli Tanzania - TRC lilisimamisha
huduma ya treni za abiria na mizigo
kwa kanda ya kaskazini kwa mikoa ya
Kilimanjaro, Tanga na Arusha, Mapema
Desemba 01, 2019 Mwenyekiti wa
Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya
Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini - LATRA
Mhandisi Dkt. John Ndunguru alizindua
rasmi treni ya kwanza ya abiria kutoka
Dar es Salaam kuelekea Moshi mkoani
Kilimanjaro.

Licha ya mafanikio lukuki katika sekta
ya reli nchini hasa kwa kurejesha usafi-
ri wa reli katika mikoa ya kaskazini
bado watanzania kwa umoja wetu tuna
jukumu la kuthamini, kutunza na kulin-
da miundombinu ya reli kwa sababu
Serikali imetumia fedha nyingi katika
kuhakikisha inawaletea watanzania
maendeleo kupitia sekta ya usafirishaji
na uchukuzi.

Kutokana na ufufuaji wa njia hiyo
ambao umekuwa ni usafiri pendwa
kwa wanakaskazini hasa katika unafuu
wa gharama za usafiri na usafirishaji
sambamba na uokoaji wa muda ume-
kuwa ni chachu ya maendeleo ya
mikoa hiyo na viunga vyake ambao
umepelekea kuinua uchumi wa Shirika
kwa kusafirisha abiria zaidi ya 10,000
tangu safari zianze.

Hivyo ni nafasi tena kwa watanzania
wote Kkuisimamia na Kkuitunza miun-
dombinu ya reli ili iweze kunufaisha

Taifa kiuchumi na faida ya vizazi vijavyo.

kumbukwe kuwa hivi karibuni tarehe
28, Januari 2020 Shirika la Reli
Tanzania Kwa kuthamini jitihada za
Serikali katika sekta ya reli, lilizindua
rasmi kampeni ya uelewa katika

Yy f @ tzrailways
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ukumbi wa mikutano ofisi ya makao
makuu Dar es Salaam, ikiwa na kauli
mbiu “TRC KUZUIA AJALI NA HUJUMA
DHIDI YA MIUNDOMBINU YA RELI IN-
AWEZEKANA".

Kampeni ya uelewa ilifanyika katika
vyombo vya habari tofauti Nchini
vikiwemo TBC FM, Radio One, Times
FM na Azam TV pamoja na mikutano
katika maeneo ambayo reli imepita
lakini pia elimu ilitolewa ndani ya treni
za abiria kutoka Dar es Salaam mpaka
Mkoani Kilimanjaro sambamba treni za
mjini Pugu na Ubungo.

Wataalam wa masuala ya usalama wa
miundombinu ya reli TRC pamoja na
timu ya habari uhusiano TRC kwa
pamoja waliendesha kampeni vya
uelewa ikiwa na lengo la kutoa elimu
kuhusu usalama wa miundombinu ya
reli, matumizi sahihi ya alama ya njia ya
reli, ulinzi wa miundombinu ya reli sam-
bamba na mfumo mpya wa ukusanyaiji
maoni kwa lengo la kuboresha huduma
za Shirika.

Kampeni hii ni endelevu ambayo hufan-
yika kila mwaka ikiwalenga wananchi
wanaotumia miundombinu ya reli hu-
susani madereva wa vyombo vya moto,
watembea kwa miguu na wananchi
waishio katika maeneo ambayo miun-
dombinu ya reli imepita kwa lengo la
kuzuia madhara yanayoweza kutokea
kutokana na matumizi yasiyo sahihi ya
alama za usalama wa njia ya reli.
Msukumo mkubwa umekuwepo kwa
Shirika la Reli nchini kujikita katika
kutoa elimu ya ulinzi na salama wa mi-
undombinu ya reli kutokana na chan-
gamoto mbalimbali ambazo zimejitoke-
Za katika maeneo ambayo reli imepita
baada ya kazi kubwa kukamilika ya
kurejesha usafiri wa reli.

Kwa kiwango kikubwa Shughuli za kib-
inadamu kandokando ya reli zinachan-
gia uharibifu wa miundombinu ya reli,
Kilimo, Ufugaji, biashara na makazi

15|Makala

hupelekea tuta kuwa dhaifu na ardhi
iliyo pembeni ya reli kukosa uimara na
punde mvua zinaponyesha kutoka kwa
sana hubomoa tuta na kuisomba reli.
Ni wito kwa wananchi waishio maeneo
ambayo miundombinu ya reli imepita
hasa kuacha kuendesha shughuli za
kibinadamu ambazo zimekuwa zi-
kichangia uharibifu wa miundombinu.
Vitendo vya hujuma dhidi ya miundom-
binu ya reli hasa katika kipindi ambapo
safari za Dar es Salaam - Moshi zili-
poanza viliripotiwa, baadhi ya vitendo
hivyo ni pamoja na wizi wa reli, mataru-
ma na kuweka vitu vizito kama vyuma
vizito, mawe na kufungua vifungashio
vya reli ambapo vitendo hivyo ni hatari
kwani husababisha ajali, vifo na kuhari-
bu miundombinu ya reli na huzorote-
sha uchumi wa nchi licha hivyo taifa
litapoteza nguvu kazi ambayo ni hasara
kubwa kwa maendeleo ya taifa.

Kundi lingine ambalo ni vyema likawa
makini katika kuhakikisha miundom-
binu ya reli iko salama ni madereva wa
vyombo vya moto na watembea kwa
miguu ambao ni wajibu wao na
kuzingatia alama za usalama wa reli
punde wanapofika kwenye makutano
ya barabara na reli. Hivyo kwa Kkipindi
ambacho njia ya reli imepambamoto
katika kutoa huduma watembea kwa
miguu na madereva wa vyombo vya
moto wanatakiwa kuzingatia alama za
usalama wa reli ili kujiepusha na ajali.
Ni ukweli usio pingika kuwa hatuwezi
kusisitiza maendeleo bila kuthamini mi-
undombinu ya usafirishaji na uchukuzi
ambayo ndio njia ya msingi kwa taifa
kuelekea uchumi wa Kkati, hilo li-
methibitishwa na nchi nyingj zilizoende-
lea Dunia jinsi miundombinu ya usafiri
ilivyoongeza kasi katika maendeleo ya
nchi kutokana na thamani iliyopewa,
Sekta ya reli inahitaji kuhakikisha us-
alama miundombinu na wananchi
dhidi ya ajali na uharibifu wa mali.
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Yanayofanywa na TRC kuimarisha Miundombinu ya reli

Na Mwandishi wetu TRC

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kupitia Shirika la Reli Tanza-
nia imefanya juhudi ya kuhakikisha
miundombinu ya reli nchini inaimarika
kwa lengo la kufanya usafiri wa reli
kuwa bora zaidi ha kuongeza pato la
taifa kupitia usafiri wa reli nchini.
Pamoja na changamoto nyingi ambazo
Shirika linapitia katika utoaji wa
huduma, TRC imekua ikikabiliana nazo
ili kuhakikisha safari za treni ya abiria
na mizigo zinaendelea kutoa huduma
katika maeneo mbalimbali ya ndani ya
nchi.

Changamoto hizo ni pamoja na uharibi-
fu wa reli ya kati hasa kipande cha
Kilosa - Gulwe ambacho kimekuwa ki-
kisombwa na mafuriko kutokana na
mvua zinazonyesha katika maeneo to-
fauti nchini, sambamba na hilo mambo
mengine ni pamoja na Shughuli za kib-
inadamu zinazofanywa kandokando ya
reli na kuathiri moja kwa moja uimara
wa njia ya reli kwani shughuli za Kilimo,
Biashara na Ufugaji zinachangia kwa
kiasi kikubwa uharibifu wa miundom-
binu ya reli.

Reli ya Kaskazini kutoka Korogwe hadi
Arusha nayo ilihujumiwa kwa kiasi ki-
kubwa, wananchi ambao sio wazalen-
do waliiba Mataruma, Reli na Vifun-
gashio, hii inatokana na ufinyu wa
maarifa na uelewa wa baadhi ya watu
wanaoshindwa kutambua zuri na baya.
Hakika upo ubaya wa kuhujumu miun-
dombinu ya reli kwani kunaweza kuleta
maafa kama ajali ambao zinaweza kus-
ababisha majeruhi, vifo na hasara
kubwa ya mali.

Uzuri wa kutunza miundombinu ya reli
tunauona pale tunapoutumia, mfano
mzuri ni kwa wananchi wa Kaskazini
ambao kwa sasa wanafurahi matunda
ya uwepo wa njia hiyo, lakini kama

Yy f @ tzrailways

Simu ya Bure 0800110042

@ TRCReli TV

wananchi wasio wazalendo wangea-
mua  kuihujumu reli yote basi
wasingekuwepo watu wengi wanao-
jivunia kurejea kwa huduma za usafiri
wa reli ingepaswa aidha kujenga reli
mpya ambayo ingetumia gharama zaidi
au kuacha kabisa ili kuepuka gharama
hizo.

Licha ya maafa na changamoto hizo ku-
tokea chini ya Uongozi imara wa Mene-
jiment ya TRC ikiongozwa na Mkuru-
genzi Mkuu Masanja Kadogosa Kkila jiti-
hada zinafanyika kuhakikisha huduma
zinaendelea kuwepo.

Mradi wa reli ya Kisasa unaendelea
kwa kasi ambapo hadi sasa awamu ya
kwanza ya mradi Dar es Salaam hadi
Morogoro imefika zaidi ya asilimia 78
na pia kwa awamu ya pili ya kipande
kuanzia Morogoro hadi Makutupora -
Singida umefikia zaidi ya asilimia 28,
sambamba na mradi huo mpya Serikali
inaendelea na Mradi wa Uboreshaji wa
Reli ya Kati Dar es Salaam - Isaka.
Kama tujuavyo kuwa usafiri wa treni ni
usafiri wa uhakika na usalama , katika
usafirishaji wa mizigo ama abiria na ni
usafiri unaoaminika duniani kote hasa
kwa nchi zilizoendelea kwa kuepusha
kutumia gharama kubwa pamoja na
kutumia muda mwingi barabarani hasa
usafiri wa mijini.

Serikali kwa kuliona hilo, Shirika la reli
Tanzania - TRC pia limeweka juhudi ku-
hakikisha kuwa treni za katikati ya miji
zinafanya kazi kwa kusafirisha abiria
kutoka katika maeneo yao hadi ku-
wafikisha katikati ya mji, kwa sasa treni
za mijini zinafanya safari zake kati ya
Pugu, Ubungo na Katikati ya Jiji.

Haya yote ni jitihada zinzofanywa ili
kuona namna ya kutatua changamoto
ya usafiri wa mjini ambapo kwa Shirika
imekuwa fursa kwani imesaidia kwa
kiasi kikubwa kuongeza pato la Shirika

na kupunguza msongamano wa
magari barabarani ili wananchi waweze
kwenda na wakati, muda ni mali na
ukuaji wa uchumi katika nchi.

Aidha, katika Uanzishwaji wa njia mpya
TRC imekamilisha upembuzi na usani-
fu wa mtandao wa reli ya Kisasa - SGR;
Mtwara - Mbamba Bay yenye urefu wa
KM 1,000, Tanga - Arusha - Musoma
yenye urefu wa KM 1,000, Tabora -
Kigoma yenye urefu wa KM 411 na
Kaliua - Mpanda - Karemi yenye urefu
wa km.360, Uvinza - Msongati (Burun-
di) yenye urefu wa KM 240. Pia Shirika
linaendelea na usanifu wa reli ya Isaka
- Kigali km.371. Pia usanifu wa mtand-

milika na kwa jiji la Dodoma
unaendelea.
[li kuhakikisha Shirika linakuwa na

maeneo ya kutosha kuweza kujenga
miundombinu mipya ya reli Shirika li-
meendelea na ulipaji wa fidia kwa wa-
nanchi ambao maeneo yao yametwali-
wa kwa ajili ya mradi wa ujenzi wa reli
ya kisasa, fidia hizo ni pamoja na
nyumba, mashamba, vifuta machozi
kwa ajili ya makaburi, madampo, shule,
nyumba za ibada na ardhi. Kupitia fidia
ni kwa kupata kipato ambacho kimewa-
letea maendeleo katika vijiji ikiwemo
ujenzi wa nyumba za kisasa, biashara
ndogondogo na hata kuanzisha shu-
ghuli za kilimo cha kisasa na ufugaji.
Bila shaka Serikali ya awamu ya tano
kupitia TRC inaendelea kufanya vema
katika ukuzaji wa miundombinu ya reli
na kuupa kipaumbelele ukarabati na
ujenzi wa reli ya kisasa ambao utaleta
manufaa makubwa Afrika ya Mashariki
pamoja na Afrika nzima kwa kuwa na
ongezeko la usafirishaji wa abiria
pamonja na mabehewa ndani na nje ya
nchi.
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JE, kufanya KAZI ni
sawa na kufanya
MAZOEZI?

Na Dkt. Apolinary John

Unaweza kufanya kazi na kuwa na ki-
tambi na pia waweza kufanya mazoezi
na bado ukabaki kuwa nacho. Tabia ya
kufanya mambo nusunusu haitupi
faida, Ili kuzalisha tabia nzuri tunahitaji
kufanya kitu hicho kwa mfululizo wa
siku 21. Tunawaza vizuri mara nyingi,
na pengine tukathubutu kutenda na tu-
kaishia njiani kwa sababu sio tu ya
kukosa maana bali kushindwa kujua
faida ya kuendeleza jambo hilo.
Zamani tulikuwa tukisema kula kila kitu
ni sawa kwa watoto hasa vile vyenye
sukari (pipi, juisi, soda, keki, biskuti n.k)
tukijua havina madhara. Kumbe tume-
jikuta tunazalisha matatizo kwa watoto
hao, ndio maana sasa tuna watoto
ambao wana magonjwa kama kisukari,
shinikizo la damu na shambulio la
moyo. Tuwape elimu sahihi mapema ili
wawe salama, sio kula kila kitu na sio
lazima kumaliza chakula ulichoagiza,
kula kiasi ni afya pia. Ni lazima kuicha-
gua afya kwa njia ya kula, kunywa, kazi
na mazoezi ya kila siku.

Kazi ni utendaji wa jambo fulani kwa
kutumia nguvu ya akili au ya mwili ili ku-
fikia lengo fulani ambalo mara nyingi
kazi hulenga kuleta faida ya kiuchumiili
kuweza kumudu maisha ya kila siku.
Bila kazi hakuna maisha na ndio
maana vitabu vinaandika asiyefanya
kazi na asile. Tunampongeza rais wetu
Mh. Dk. John Joseph Pombe Magufuli
kwa kuwa mkweli na muwazi kwa
umma wa watanzania kwa kuwa mfano
wa kuchapa kazi nyingi zenye manufaa
ya sasa na baadae kwa taifa letu.
Kama hatuko vizuri ni bora kutokwenda
kazini maana tunaweza kupoteza hes-
hima tunayostahili kwa kutoa huduma
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mbovu au kinyume na utaratibu. Kwa
kutoa huduma bora kwa mikono yako
kunahitajika ukomavu wa akili na roho
kwa ujumla. Kazi huleta kipato na kwa
msingi huo ni wajibu wa kila mtu, pia
mchango muhimu katika jamii inayo-
stahili kuheshimiwa na kutunzwa na
serikali hadi mtu binafsi.

Kama hatuko vizuri ni bora kutokwenda
kazini maana tunaweza kupoteza hes-
hima tunayostahili kwa kutoa huduma
mbovu au kinyume na utaratibu. Kwa
kutoa huduma bora kwa mikono yako
kunahitajika ukomavu wa akili na roho
kwa ujumla.

Tunampongeza Rais kwa kuendelea
kuhimiza watanzania kuchapa kazi kwa
bidii na hata ikibidi tuchape kazi usiku
na mchana ili kujipatia kipato na kuleta
maendeleo ili kufikia uchumi wa kati.
TRC kwa sasa watu wengi wamejionea
Huduma zitolewazo hasa kuboresha
usafiri kutoka Dar es Salaam kwenda
Kilimanjaro, hii ni Zaidi ya Huduma,
maana watu wanafurahia kwa kuwaon-
dolea msiba au adha ya usafiri.
Pongezi nyingi sana ziende kwa uongo-
Zi na watumishi wa shirika la reli Tanza-
nia - TRC kwa kurudisha amani na
furaha iliyokuwa imepotea kwa muda
mrefu, takribani zaidi ya miaka 25.
Tukisema mazoezi na kazi ni tofauti
tuna maaana kwamba kila kimoja kina
malengo yake. Kazi hulenga kuleta afya
ya mifukoni au uchumi katika ngazi ya
mtu mmoja, familia, jamii na taifa letu
kwa ujumla wake.

Mazoezi hulenga kujenga afya ya mwili,
tusichanganye mazoezi na michezo
kwani michezo huweza kuwa kazi na
kuwa sawa ha ajira nyingine yoyote.
Mazoezi ni vitendo vinavyofanywa na
mtu ili kuuweka mwili katika hali ya afya
njema na kuwa tayari kwa ajili ya jambo
maalumu au kumfanya kuendelea
kuwa mtu mwenye afya bora.

Inafaa uanze mazoezi hayo ukiwa peke
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yako au na kundi lako na ikiwezekana
uwe na mwalimu au hata miongozo
kutoka matumizi mazuri ya mitandao
na kumbi maalumu (gymnastic cen-
tres). Anza mazoezi taratibu huku
ukiwa na malengo yako na ratiba
ambayo umeipa kipaumbele, kiafya
tunakubali kuwa mtu ambaye amefan-
ya mazoezi ni pale anapokuwa amean-
za mazoezi na kutoka jasho mfululizo
kwa muda wa dakika thelathini.
Mazoezi ambayo hayaambatani na
kutoka jasho ni mazoezi dhaifu, un-
ashauriwa kufanya mazoezi kwa muda
wa dakika sitini mpaka tisini ili uweze
kuwa katika kiwango kizuri na kuona
faida yake. Dhumuni la kufanya ma-
zoezi ni kuhakikisha viungo vyote vina-
tumika au kuhusika kwa namna moja
au nyingine. Hivyo katika kazi unaweza
ukajikuta hata kama unatoka jasho ila
usihusishe viungo vyote hivyo hayo sio
mazoezi.

Kazi inalenga kujiletea uchumi mzuri
lakini kama nilivyokwisha sema ma-
zoezi yanalenga kujiletea afya bora,
hatukatai kuwa wapo watu wanafanya
mazoezi kama kazi yaani wale walimu
wa michezo au mchezaji lakini mcheza-
ji pindi anapoingia uwanjani huwa sawa
na mfanyakazi mwingine. Pia zipo kazi
ambazo huwezi kuzihusianisha na ma-
zoezi hasa zile za ofisini tena zile za
kukaa, kusimama au kutembea.
Mifano ya mazoezi ni pamoja na kutem-
bea kwa miguu, kukimbia, Kucheza
mpira wa miguu au mikono, Kukwea
milima, Kuendesha baiskeli, Kuogelea,
sarakasi, Kuruka kamba, Mazoezi ya
mwili mzima ya machine za mtetemo.
Kwa kutambua umuhimu wa mazoezi
katika kujenga na kuziimarisha afya etu
tunashauriwa kufanya mazoezi kila
asubuhi na jioni kwa kuanza kwa kun-
yoosha viungo na kuupasha joto na ku-
endelea na mazoezi kulingana na
kusudi au lengo la siku hiyo.

www.trc.co.tz



e
‘\—--
AL 1
AA

.1 ¢
3
]
!
l

.

SR = TN ~ o=z SHIRI A 'RELI TANZANIA Limeandaliwa na Kitengo cha Uhusiano
N T . e 7 li/Barabara ya Sokoine  SHIRIKA LA RELI TANZANIA
&> A — .P 76959 MHARIRI MKUU Jamila Mbarouk
‘ , e —— ar es Salaam MHARIRI MSAIDIZI  Sami Omary

o R —— ~ TANZANIA MTAYARISHAJI Sami Omary
Dot 5 Barua pepe; info@tre.co.tz MAKALA Aziza Charles
i ".;;-"-___"-’/.- e ' Tovuti; trc.co.tz HABARI Tracylinda Nganga
SEC S Simu ya Bure; 0800 110 042 PICHA Seleman Kadiko
‘;‘f e i KIBONZO Hassan Said

- OO0E Q@ tzraiways @ TRC Reli TV
v Reli Yetu | Maendeleo Yetu | Taifa Letu #TRCMpya



